Ẹ̀gbàdì Ìyá




Ìyá ni ọ̀rẹ́ tí kò ní yà, tí a kò ní le gbàgbé lákọ̀òrún. Ẹ̀gbàdì Ìyá jẹ́ àkókò àkànṣe láti ṣe ẹ̀bùn àti gbàdúrà fún ìyá wa nítorí gbogbo ohun tí wọ́n ti ṣe àti gbogbo ètò tí wọ́n ti pín sí wa.

Lágbàáyé, àwọn ọ̀rọ̀ àgbà àti àṣà kọ̀ọ̀kàn tí àwọn orílẹ̀-èdè yàtọ̀ yàtọ̀ sọ nípa Ẹ̀gbàdì Ìyá. Dípò àwọn àkókò àkànṣe tí a kọ́ sílẹ̀, àwọn orílẹ̀-èdè mìíràn fi ọ̀rọ̀ àgbà àti àṣà kọ̀ọ̀kàn wọn ṣe àgbà.

Ní orílẹ̀-èdè Nàìjíríà, a ṣe ìgbàdì Ìyá lórí Ọ̀jọ́ Àṣéjù lẹ́ẹ̀kejì tí o bá jẹ́ oṣù márùn-ún. Ìgbàdì Ìyá ni ọ̀rọ̀ àgbà tí kò ní àkókò àkànṣe tí a fi ṣẹ̀ṣẹ̀ kọ́ sílẹ̀. Ìgbàdì Ìyá ni a ṣe láti gbàdúrà fún àwọn ìyá, ṣe ẹ̀bùn fún wọn, àti fi hàn wọn bí a ṣe nífẹ̀ẹ́ wọn.

Tí a bá sọ̀rọ̀ nípa Ẹ̀gbàdì Ìyá, a lè sọ àwọn ọ̀rọ̀ àgbà àti àṣà kọ̀ọ̀kàn tí ó ṣe pàtàkì nígbà náà. Ọ̀kan nínú àwọn ọ̀rò̀ àgbà tí ó ṣe pàtàkì fún àkókò Ẹ̀gbàdì Ìyá ni "Ìyá ni ọ̀rẹ́ tí kò ní yà, tí a kò ní le gbàgbé lákọ̀òrún." Ọ̀rò̀ àgbà yìí túmọ̀ sí pé ìyá jẹ́ ọ̀rẹ́ tí a kò gbọ́dọ̀ gbàgbé, tí a kò sì gbọ́dọ̀ kọ́ sílẹ̀.

Nígbà Ẹ̀gbàdì Ìyá, a maa ń fi àwọn ọ̀rọ̀ àgbà àti àṣà kọ̀ọ̀kàn àti àwọn ohun tí ìyá wa ṣe fún wa dá wọn lójú. Ìyá wa ni ọ̀kan nínú àwọn ọ̀rẹ́ tí ó mọ́ wa jùlọ, tí ó sì mọ gbogbo ohun nípa wa. Ó gba gbogbo ara rè sí wa nígbà tí a wà nínú ọ̀rọ̀, ó sì ń gbé wa ró nígbà tí a bá ní kòkòrò. Ó ń fi gbogbo ọkàn rè ṣe àìsàn fún wa, ó sì ń gbé wa ró nígbà tí a bá ní ìṣòro.

Lóde òní, ó ṣe pàtàkì láti ṣe ìgbàdì àwọn ìyá wa. Àwọn ọ̀rọ̀ àgbà àti àṣà kọ̀ọ̀kàn àgbà máa ń sọ pé ìyá ni ọ̀rẹ́ tí kò ní yà, tí a kò lè gbàgbé lákọ̀òrún. Nígbà Ẹ̀gbàdì Ìyá, jẹ́ kí a fi gbogbo ọkàn wa gbàdúrà fún ìyá wa, kí a ṣe ẹ̀bùn fún wọn, kí a sì fi hàn wọn bí a ṣe nífẹ̀ẹ́ wọn.