Ẹ̀gbẹ́ Ẹ̀jọ̀ Káàkiri ayé, kí lẹ́yìn wọn?




Ìgbà kejì tí mo sì rí ẹ̀gbẹ́ ẹ̀jọ̀ náà, wọ́n wà ní ìta ẹ̀ka ńlá kan ní ìlú Benin. Wọ́n wà ní ipò ṣíṣí, wọ́n sì ń kọrin lóri òrọ kan tí ó ní pé, "Ẹ̀jọ̀ ni mí, ẹ̀jọ̀ ni mí, ọlọ́run ma gbè 'mi kúrò ní ẹ̀ṣẹ̀." Mo kúrò níbẹ̀, ṣùgbọ́n kàkà kí mo gbàgbé wọn, èrò wọn sì padà sókè ní ọkàn mi.

Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọdún lẹ́yìn náà, mo rí ẹ̀gbẹ́ ẹ̀jọ̀ náà nígbà keta. Ìgbà yìí, wọ́n wà ní ìta ilé ìgbàgbọ́ kan ní ìlú Lagos. Wọ́n wà ní ipò yíyọ, wọ́n sì ń kọrin lóri òrọ kan tí ó ní pé, "Ọlọ́run ma gbà wá, ọlọ́run ma gbà wá, ọlọ́run ma gbà àwa ẹ̀jọ̀." Mo duro síbẹ̀ fún ìgbà díẹ̀, mo gbọ́ àwọn ẹ̀jọ̀ náà bí wọ́n ṣe ń kọrin lẹ́rìn-ín, mo sì rí bí ojú wọn ṣe ń tàn lẹ́gbẹ́.

Èrò míràn wá sí ọkàn mi. Mo rò pé, "Ẹ̀jọ̀ wònyí, tí wọ́n ń kọrin lóri ọ̀rọ ọlọ́run, wọ́n ṣe bíi pé wọ́n ti padà tí ìgbà tí mo rí wọn ní ìlú Benin ni." Mo wá bi ara mi pé, "Kí ló ṣẹlẹ̀ sí wọn? Kí ló wá fà á tí wọ́n fi kópa nínú ìgbìmọ̀ ẹ̀jọ̀? Kí ni wọn ń rí ninu ìgbìmọ̀ yìí tí wọ́n kò rí nígbà tí wọ́n ṣì jẹ́ ọ̀rẹ́ ọlókun?"

Nígbà kejì tí mo rí ẹ̀gbẹ́ ẹ̀jọ̀ náà, mo nírí irúfẹ́ tó ga fún wọn. Mo rò pé wọ́n jẹ́ ènìyàn tó dájú, tí wọ́n tí gbàgbọ́ pé ọ̀rọ ọlọ́run ni òtítọ́ tó sì gbọ̀ngbọ̀n. Mo nírí irúfẹ́ tó ga fún wọn, ó sì dun mí pé wọ́n ti rí ìgbàlà. Ṣùgbọ́n nígbà keta tí mo rí wọn, mo nírí irúfẹ́ tó ṣe pàtàkì fún wọn. Mo nírí irúfẹ́ tó àgbàfẹ́, mo sì ṣàlàyé irúfẹ́ yìí sí wọn.

  • Mo sọ fún wọn pé, "Ẹ̀jọ̀ mi, mí ò tiè lè rí àwọn ẹṣẹ̀ yín, ó sì jọ pé ẹ̀yin kò mọ́ ìwà ìbàjẹ́ yín mọ́. Ṣùgbọ́n, nígbà tí ẹ̀yin bá bá ẹ̀yin nìkan ṣ'ìrìnrìn àjò nílé, ẹ̀yin ń mọ́ ohun tí ọ̀rọ ọlọ́run sọ nínú ìwé ìtàn. Ẹ̀yin sì mọ́ pé ohun tí ẹ̀yin ń ṣe kò tọ́ ní ojú ọlọ́run."
  • Mo sọ fún wọn pé, "Ẹ̀jọ̀ mi, ọlọ́run fún ẹ̀yin ní òye tó tó, ẹ̀yin sì gbọ́ pé ọ̀rọ rẹ̀ ní ojú òtítọ́, ẹ̀yin sì mọ́ pé ohun tí ẹ̀yin ń ṣe kò bọ́ sọ̀rọ́ ọlọ́run. Ẹ̀yin kò sì ní láyọ̀ títí tí ẹ̀yin kò bá pa dà sí ọ̀rọ ọlọ́run."
  • Mo sọ fún wọn pé, "Ẹ̀jọ̀ mi, èmi kò nígbà pé ẹ̀yin kò nígbàgbọ́, ṣùgbọ́n mo gbàgbọ́ pé ẹ̀yin ní òye tótó. Ẹ̀yin sì mọ́ pé ohun tí ẹ̀yin ń ṣe kò tọ́ ní ojú ọlọ́run. Ẹ̀yin kò sì ní láyọ̀ títí tí ẹ̀yin kò bá pa dà sí ọ̀rọ ọlọ́run."
  • Mo sọ fún wọn pé, "Ẹ̀jọ̀ mi, mí ò tiè lè rí àwọn ọ̀rẹ́ yín, ṣùgbọ́n mo gbàgbọ́ pé ẹ̀yin ní ọ̀rẹ́ ọlókun. Ẹ̀yin sì mọ́ pé ohun tí ẹ̀yin ń ṣe kò tọ́ ní ojú ọlọ́run. Ẹ̀yin kò sì ní láyọ̀ títí tí ẹ̀yin kò bá pa dà sí ọ̀rọ ọlọ́run."

Ẹ̀jọ̀ náà gbọ́ àwọn èdè mi, wọ́n sì yẹsẹ̀ sí ara wọn. Mo wá mọ́ pé wọ́n ti rí ohun tí mo sọ, wọ́n sì pa dà sí ọ̀rọ ọlọ́run. Mo wá nírí ayọ̀ gidigidi, mo sì gbàgbọ́ pé ọlọ́run kò fi wọn sílẹ̀.

Nígbà tí mo bá ti rí ẹ̀gbẹ́ ẹ̀jọ̀ náà ní ọ̀pẹ́ ọ̀fà mi, mo máa rántí igba ti ó ṣẹ́yìn. Mo máa rántí ìgbà tí mo rí wọn ní ìlú Benin, mo máa rántí ìgbà tí mo rí wọn ní ìlú Lagos, mo máa rántí ìgbà tí mo kọ́ wọn nípa ọ̀rọ ọlọ́run, mo máa rántí ìgbà tí wọ́n pa dà sí ọ̀rọ ọlọ́run. Mo máa rántí gbogbo nǹkan wònyí, mo máa sì dùn ún.

Ọlọ́run ma gbà wá ní gbogbo ọ̀rọ rẹ̀, àmín. Ọlọ́run ma sì ma ṣe iṣẹ́ rẹ̀ nínú wa nígbà gbogbo, àmín.