Ǹjé́ o fẹ́ kọ́ bí a ṣe ń sọ ọ̀rọ̀ Yorùbá? Ǹjé́ o sì ti kún fún gbogbo àwọn ìwé Yorùbá tí o kà àti gbogbo àwọn ẹ̀kọ́ tí o ti gbà? Tó bá jẹ́ pé bẹ́è́ ni, a jẹ́ kí mo kọ́ ọ̀rọ̀ Yorùbá lórí ẹ̀rọ rẹ̀.
Lẹ́yìn tí mo ti kọ́ àwọn ẹ̀kọ́ Yorùbá díẹ̀, mo rí i pé ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ọ̀rọ̀ Yorùbá kò sí nínú àwọn ìwé àgbà.
Èyí nìdí tí mo fi ṣẹ̀dá ẹgbẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó kọ́ ọ̀rọ̀ Yorùbá.
Ẹgbẹ́ ọ̀rọ̀ Yorùbá tí mo kọ́ yìí jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó ní àwọn ọ̀rọ̀ Yorùbá tó ju ẹgbẹ̀rún lọ àti pé ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó kọ́ wọn fún ọ̀rọ̀ Yorùbá nìkan.
Ẹgbẹ́ ọ̀rọ̀ Yorùbá tí mo kọ́ yìí kò ṣì dájú pé ọ̀rọ̀ rẹ̀ kúnà, ṣùgbọ́n mo ń bá a lọ ní gbogbo ọ̀jọ́. Ṣùgbọ́n mo mọ̀ pé ọ̀rọ̀ náà yìí tún tóbi tó, iru rẹ̀ kò sí níbi kankan láyé.
Èyí kò kún fún àwọn ọ̀rọ̀ nìkan, ṣùgbọ́n ó tún ní àwọn ẹ̀kọ́ Yorùbá, tí ó kún fún ẹ̀kọ́ Yorùbá lórí fọ̀rọ̀mù, bíi àwọn àpẹẹrẹ Yorùbá, àwọn oríkì Yorùbá, àwọn ọ̀rọ̀ òwe Yorùbá, àwọn àṣà Yorùbá àti àwọn ojúewé Yorùbá tó wúlò.
Tó bá jẹ́ pé o nífẹ̀ẹ́ kọ́ bí a ṣe ń sọ ọ̀rọ̀ Yorùbá, mo gba ọ̀ níyànjú pé kí o wá sí ibùdó ọ̀rọ̀ Yorùbá tí mo kọ́. Ṣíṣe irú ẹ̀ka bíi ẹgbẹ́ ọ̀rọ̀ Yorùbá tí mo kọ́ yìí kò lágbára ohun tí ó bá múná mu, fún ìdí yìí a sì máa lọ́wọ́ọ́ lọ́wọ́ fún iyara ọ̀rọ̀ tí ó kún fún ọ̀rọ̀ àti àwọn ẹ̀kọ́ tó mọ́gbà.
Ní ọ̀rọ̀ kẹhìndínlógún, mo fẹ́ mọ ohun tí o rò nípa ẹgbẹ́ ọ̀rọ̀ Yorùbá tí mo kọ́ yìí. Ṣé o rò pé ó tún wúlò? Ǹjé́ o ní àwọn ìdáhùn kankan tí o le fún wa nípa bí a ṣe le mú ẹgbẹ́ ọ̀rọ̀ yìí dára sí i? A kaafi gbọ́ gbogbo ìdáhùn rẹ̀.