Ẹgbẹ́ Bọ́ọ̀lù Ẹlẹ́gbẹ́ (UEFA) ni gbongan ti awọn ẹgbẹ́ bọ́ọ̀lù ti orílẹ̀-èdè Yúróọ̀pù. Ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ẹgbẹ́ mẹ́fà tí FIFA ṣe àgbà. UEFA ṣe ipápatọ́ fún gbogbo iṣé bọ́ọ̀lù tí ó bẹ̀rẹ̀ ní Yúróọ̀pù, pẹ̀lú ọ̀pọ̀lọpọ̀ àṣeyọrí tí ó tọ́ka sí ìwọ̀nọ́lá ti bọ́ọ̀lù Yúróọ̀pù.
UEFA dá sílẹ̀ ní ọdún 1954 ní júláì ọjọ́ 15 ní Pááríì, Fránsì. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àjọ́ṣepọ̀ àgbà ni ó ní, pẹ̀lú ìpín mẹ́ta tó yàtọ̀ si bọ́ọ̀lù, bọ́ọ̀lù àfi, àti bọ́ọ̀lù gbígbó.
UEFA jẹ́ ẹgbẹ́ tó ṣe pàtàkì lágbàáyé bọ́ọ̀lù. Ó ń pèsè ọ̀pọ̀lọpọ̀ ààbò fún àwọn ẹgbẹ́ bọ́ọ̀lù àti àwọn ọ̀rẹ́ wọn, pẹ̀lú àgbà fún àwọn eré bọ́ọ̀lù ti ara Yúróọ̀pù, ìgbàgbọ́ fún àwọn ọ̀rẹ́ bọ́ọ̀lù, àti àkójọpọ̀ fún àwọn ẹgbẹ́ bọ́ọ̀lù. UEFA tún rí sí àbójútó fún àwọn iṣẹ̀ bọ́ọ̀lù ti orílẹ̀-èdè Yúróọ̀pù, pẹ̀lú bíbẹ̀rẹ̀ àwọn ìdíje, fífúnni ní àwọn ọ̀rẹ́, àti ṣíṣe àgbà fún àwọn eré bọ́ọ̀lù lágbàáyé.
UEFA jẹ́ ẹgbẹ́ tí ó kún fún ìwà adúróṣinṣin, ìbátan, àti ìgbàgbọ́. Ó tẹ̀ síwájú láti mú kí bọ́ọ̀lù Yúróọ̀pù gbòòrò, àti láti pèsè ààbò fún àwọn ẹgbẹ́ bọ́ọ̀lù rẹ̀ àti àwọn ọ̀rẹ́ wọn. UEFA jẹ́ ipa tí ó ṣe pàtàkì nínú bọ́ọ̀lù alágbàáyé, àti pé ó dájú pé ńbẹ̀ láti nídìí àwọn ọ̀dun tí ńbọ̀.
UEFA ti sọ̀rọ̀ nípa ọ̀pọ̀lọpọ̀ àṣeyọrí nínú bọ́ọ̀lù Yúróọ̀pù. Àwọn àṣeyọrí wọ̀nyí fún mọ́ ìwọ̀nólá ti bọ́ọ̀lù Yúróọ̀pù, àti ìgbàgbọ́ tí UEFA ní fún kíkóni bọ́ọ̀lù.
Dìẹ́ nínú àwọn àṣeyọrí tó pàtàkì jùlọ ti UEFA ní:
* Ígbàgbọ́ fún àwọn ọ̀rẹ́ bọ́ọ̀lùÀwọn àṣeyọrí wọ̀nyí jẹ́ èrí kan fún ìgbàgbọ́ tí UEFA ní fún kíkóni bọ́ọ̀lù. UEFA dájú pé ńbẹ̀ láti nídìí àwọn ọ̀dun tí ńbọ̀, àti pé ó ń ṣiṣẹ́ láti mú kí bọ́ọ̀lù Yúróọ̀pù gbòòrò.