Ẹgbẹ́ bọ́ọ̀lù Sparta Prague jẹ́ ẹgbẹ́ ẹlẹ́gbẹ́ tó ga jùlọ ní Czech Republic. Wọ́n ti jẹ́ ọ̀gá ní orílẹ̀-èdè Czech Republic láìkà tí wọ́n kọ́kọ́ tẹ̀dó sí Vienna, tí ó jẹ́ orílẹ̀-èdè Austria ní báyìí, ní ọdún 1893. Wọ́n kúrò lọ́dún 1918, lẹ́yìn tí orílẹ̀-èdè Czechoslovakia bá ti gbà òmìnira rẹ̀.
Sparta Prague ti gba àmì-ẹ̀yẹ リーグ ní àwọn ògbóńjọ 21, tí ó ju kúlúbù Czech mìíràn lọ. Wọ́n tún ti gba ẹ̀bẹ̀ Copa tí ó tó 27, jù kúlúbù Czech mìíràn lọ.
Orí kúlúbù náà gbòòrò sí àgbàyé ní 1960s àti 1970s, nígbà tí wọ́n dé ọ̀pá ìdíje European Cup tí ó tó méjì àti ọ̀pá ìdíje European Cup Winners' Cup kan. Wọ́n tún fi hàn ní àwọn ọdún àìpẹ́ yìí, nígbà tí wọ́n dé àwọn ìpele àgbájújá ní UEFA Champions League ní 1990s àti 2000s.
Àwọn òṣere àgbà ti kúlúbù náà pẹ̀lú Petr Čech, Tomáš Rosický, àti Pavel Nedvěd. Iwọ̀nyí jẹ́ àwọn òṣere tí ó ga jùlọ ní Czech Republic gbogbo.
Sparta Prague jẹ́ ẹgbẹ́ tó ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ àfẹ́rẹ́, tí ó ní àwọn ọ̀gbẹ́ní àfẹ́rẹ́ tí ó tó bíi 30,000. Wọ́n ní ìjọba bíi ti ilé iṣé ológun, tí ó jẹ́ pé wọn lágbára púpọ̀ láàárín bọ́ọ̀lù Czech.
Nígbà miiran, Sparta Prague jẹ́ kúlúbù tí ó ṣàdánwò, tí ó ní àwọn àṣojú tí ó wà nínú àwọn ìpolongo tó ga jùlọ ní bọ́ọ̀lù Czech. Wọ́n jẹ́ ẹgbẹ́ tó ṣàgbà, tí wọ́n ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn olùgbà. Ẹgbẹ́ náà ti fún àwọn ọ̀gbẹ́ní rẹ̀ ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ àyò, àti wọn ń fẹ́ tún ṣiṣé nìyẹn fún ọ̀pọ̀ ọdún tí ń bọ̀.