Ẹgbẹ́rún Ọ̀nà Látì N` Ó Yẹ Ka Ṣe Ẹ̀dá Aṣeyọrí.




Ẹ̀ká, ẹ wo bí ẹ̀dá aṣeyọrí tí àwọn ènìyàn ń ṣe ti ga ju bẹ́ẹ̀ lọ! Láti àwọn àgbà tí ṣe àṣeyọrí nínú iṣẹ́ wọn, sí àwọn ọ̀dọ́ tí ń ṣe àṣeyọrí nínú ẹ̀kọ́ wọn, ó ṣe kedere pé àṣeyọrí jẹ́ ǹkan tí gbogbo ènìyàn yẹ ki wọ́n wá.

Ṣùgbọ́n, ó ha ṣe kedere pé báwo ni a ṣe le ṣe àṣeyọrí nínú ìgbésí ayé wa? Ṣé ó wà nípa ṣíṣẹ́ líle? Ṣíṣe rere sí àwọn ẹlòmíràn? Ṣé ó jẹ́ ọ̀ràn ti ìrìnnúpìín? Ìdáhùn, dájúdájú, kò fẹ́rẹ̀ẹ̀ sọ pé ọ̀nà kan ṣoṣo sí àṣeyọrí.

Ṣùgbọ́n, nígbà tí ọ̀pọ̀ àwọn ọ̀nà láti ṣe àṣeyọrí wà, àwọn kókó àgbà méjì tí ó fara ṣàṣojú púpọ̀ jùlọ fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ẹ̀dá aṣeyọrí ni ìdàgbàsókè ara ẹni àti ìdàsowá àǹfàní.

Ìdàgbàsókè ara ẹni pín sí gbogbo àgbà wọ̀nyí:

  • Ìkẹ́kọ̀ọ́ àti ìdàgbàsókè ìgbàgbọ́ ara ẹni
  • Ìṣàkóso àkókò àti ìgbésẹ̀
  • Ìṣàkóso owó
  • Ìṣàkóso ìfarapa
  • Ìbùkún fún àyípadà

Nígbà tí ìdàgbàsókè ara ẹni jẹ́ pàtàkì, ó wá ṣe pàtàkì púpọ̀ láti jẹ gàgà nínú fífi àǹfàní àti àyè wọlé. Ẹ̀dá aṣeyọrí gbọ́dọ̀ jẹ́ alágbára, tí ó ní ọ̀wófà ṣíṣe ìgbésẹ̀ àti tí ó ń ṣe àgbéjáde.

Wọn níláti wà lójújú, wà lójúfọ̀, àti wà lójútáyé. Wọn gbọ́dọ̀ jẹ́ alágbára láti mọ àǹfàní, àti kí ó lè gbéjẹ̀ ọ́ láti mu kí àwọn ìgbésẹ̀ wọn yọrí sí àṣeyọrí. Nígbà tí ó ṣe kedere pé tí kò sí ọ̀nà kan ṣoṣo sí àṣeyọrí, tí ń ṣàgbà sí ìdàgbàsókè ara ẹni àti ìdàsowá àǹfàní ni ọ̀nà tó ga jùlọ láti mu kí àwọn ìgbésẹ̀ rẹ yọrí sí àṣeyọrí tí ó gbàgbé onífèé.

Nígbà tí o bá ń ṣàgbà sí àwọn ìlànà wọ̀nyí, ṣíṣàdédé fún àṣeyọrí jẹ́ ohun tí ẹ máa rí, ṣùgbọ́n ránlówó fún àwọn ẹlòmíràn lórí ọ̀nà. Àwọn ẹ̀dá aṣeyọrí ṣàdédé ń di àpẹẹrẹ, àti nípa ríran àwọn ẹlòmíràn lọ́wó, wọn lè ṣe ìpín ìrìnnúpìín wọn àti kí wọn jẹ́ àgbà tí ń fúnni ní ìmísí ìrètí fún ọ̀pọ̀.

Nígbà tí ọ̀nà sí àṣeyọrí lè ṣe ìṣòro, nípa ṣíṣàgbà sí ìdàgbàsókè ara ẹni àti ìdàsowá àǹfàní, èyí lè di ohun ìrùjẹ́ fún gbogbo ènìyàn. Nípa ríran àwọn ẹlòmíràn lọ́wó lórí ọ̀nà, àwọn ẹ̀dá aṣeyọrí lè ṣe àṣeyọrí tí ó ń gbàgbé onífèé, tí ó sì jẹ́ ìrísì fún gbogbo ènìyàn.