Nínú àwọn ọdún àìpẹ́ yìí, àìsàn ẹ̀fọ́ tí ń fa okú ń pọ̀ síi gbogbo agbáyé. Ẹ̀fọ́ tí ó gbóná yìí ń fa àìlè ríran ara, ìfọn ẹ̀jẹ́, àti àwọn àìsàn mìíràn tó lè kọjá àbájáde. Nígbà tó bá wá difẹ́́, ọ̀rọ̀ àgbànígbà ni gbígbé ẹ̀fọ́ tuntun tí ó máa ń gbà lọ́pọ̀ ọ̀rọ̀àgbà. Ṣùgbọ́n, ní àkókò àgbà, ọ̀pọ̀ àwọn ènìyàn kò gbà lọ́pọ̀ ọ̀rọ̀àgbà tí ó tó fún gbígbé ẹ̀fọ́ tuntun, èyí sì ń fa ọtá àti àjọṣepọ̀ bíi “ònígbàgbé́ ọmọ” fún àwọn ìdílé àti ọ̀ré.
Ní àkókò àgbà, ọ̀pọ̀ àwọn ènìyàn kò gbà lọ́pọ̀ ọ̀rọ̀àgbà tí ó tó fún gbígbé ẹ̀fọ́ tuntun, èyí sì ń fa ọtá àti àjọṣepọ̀ bíi “ònígbàgbé́ ọmọ” fún àwọn ìdílé àti ọ̀ré.
Ṣùgbọ́n, ní ọdọ́ọdún 2022, ìfẹ̀ ẹ̀bùn tí kò ṣeé gbàgbé wáyé ní NYU Langone Health ní Ìpínlẹ̀ New York. Ní ṣáájú, kò sí ẹ̀mí tí ó gbà ẹ̀ja aja ilèkùn pẹ̀lú àṣeyọrí, ṣùgbọ́n ọ̀rọ̀ rẹ̀ gbà yípadà nígbà tí àwọn dọ́kítà sábẹ̀ gbà ẹ̀jà aja ilèkùn tí ó gbóná fún ọkùnrin arúgbó tó jẹ́ ọmọ orílẹ̀-èdè Canada. Ìgbàgbọ́ kò lágbára púúpọ̀ nígbà tí ó wá ẹ̀fọ́ tuntun, ṣùgbọ́n ọ̀rọ̀ tuntun yìí ń fi ìrètí ọ̀tọ̀ fún ọ̀rọ̀ gbígbé ẹ̀fọ́ tí ó ní ìjẹ̀rìn àjẹ̀sára fún àwọn tí ó ní àìsàn ẹ̀fọ́.
Nítorí wíwo àṣeyọrí gbígbé ẹ̀ja aja ilèkùn tí kò fi ìgbàgbọ́ le gbé ní NYU Langone Health, àwọn ibì kan ní gbogbo agbáyé bẹ̀rẹ̀ sí gbàgbé́ ẹ̀ja aja ilèkùn fún àwọn arúgbó tó ní àìsàn ẹ̀fọ́. Nígbà tí àwọn àgbà tí wọn kò gbà lọ́pọ̀ ẹ̀jẹ̀ tí ó tó fún gbígbé ẹ̀fọ́ ẹ̀dá ènìyàn bá ṣábà máa ń gbà ẹ̀fọ́ tí ó jẹ́ ti ẹ̀jà tí kò ṣeé lo ẹ̀jẹ̀ wọn, àwọn ibì míì ń gbàgbé́ ẹ̀ja aja ilèkùn tí ó jẹ́ ti ẹ̀dá ènìyàn fún àwọn ọ̀pẹ́ tí kò gbà ẹ̀jẹ̀ tó pò tó.
Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé gbígbé ẹ̀ja aja ilèkùn fún àìsàn ẹ̀fọ́ jẹ́ àṣayan tuntun, ṣùgbọ́n ó kún fún àwọn àǹfààní tí ó túbọ̀ ń pọ̀ síi. Àkọ́kọ́, ọ̀pọ̀ rẹ̀ wà ní ìlú, èyí tó ń múná ọ̀rọ̀ gbígbé ẹ̀fọ́ fún àwọn tí ó nílò rẹ̀. Ní èkejì, àwọn ẹ̀ja aja ilèkùn ń sọjú ìṣẹ́ tó dára, èyí tó ń fa ìgbésan ọ̀rọ̀ tí ó dára fún àwọn arúgbó. Ní kẹta, àwọn ẹ̀ja aja ilèkùn kò ní àwọn àmì àjẹ̀sára tí ó wọ́pọ̀ ní àwọn organs tí ó jẹ́ ti ẹ̀dá ènìyàn, èyí tó ń dín ìgbà tí àwọn ọ̀rọ̀ gbígbé ẹ̀fọ́ yóò gbọn.
Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé gbígbé ẹ̀ja aja ilèkùn fún àìsàn ẹ̀fọ́ ń fi ìrètí ọ̀tọ̀ fún ọ̀rọ̀ gbígbé ẹ̀fọ́ tí ó ní ìjẹ̀rìn àjẹ̀sára fún àwọn tí ó ní àìsàn ẹ̀fọ́, ṣùgbọ́n ó tún wà pẹ̀lú àwọn ẹ̀kúnrẹ́rẹ̀ rẹ̀. Àkọ́kọ́, ẹ̀ja aja ilèkùn ni ẹ̀jẹ̀ tí ó gbẹ́ púpọ̀, èyí tó ń dín ìgbà tí àwọn ẹ̀fọ́ yóò bẹ̀rẹ̀ sí ṣiṣẹ́. Ní èkejì, àwọn ẹ̀ja aja ilèkùn kò lè máa gbọ́n fún gbogbo igba, èyí tó lè mú láti padà sí gbígbé ẹ̀fọ́ tuntun lẹ́yìn ọ̀rọ̀ àkókò kan. Ní kẹta, ọ̀rọ̀ gbígbé ẹ̀ja aja ilèkùn fún àìsàn ẹ̀fọ́ jẹ́ ti àṣeyọrí tí ó ní ìnáwo púpọ̀, èyí tó lè máa jẹ́ tì gbẹ́ fún àwọn tí ó nílò rẹ̀.
Nígbà tí ó bá wá sí ọ̀rọ̀ gbígbé ẹ̀fọ́ fún àìsàn ẹ̀fọ́, ẹ̀ja aja ilèkùn yàtọ̀ àti àṣayan tuntun tí ó fi ìrètí ọ̀tọ̀. Pẹ̀lú àwọn àǹfààní àti àwọn ẹ̀kúnrẹ́rẹ̀ rẹ̀, ó ṣe pàtàkì fún àwọn tí ó nílò gbígbé ẹ̀fọ́ láti bá àwọn dọ́kítà wọn sọ̀rọ̀ nípa bóyá ọ̀rọ̀ gbígbé ẹ̀ja aja ilèkùn ha bá jẹ́ àṣayan tí ó tó ṣe fun wọn.