Ẹ̀kúnréré tí NNPC ń fún ìlẹ̀ Yorúbá




Ìjọba àpapọ̀ Nigeria (NNPC) jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà ní agbègbè ìṣe ọ̀rọ̀ àgbà lórílẹ̀-èdè Nigeria. Ilé-iṣẹ́ náà gbájú mọ́ àgbà, nípọn nínú àgbà ṣíṣe tí ó sì jẹ́ olórí gbòògbò ní agbègbè ìṣe ọ̀rọ̀ àgbà lórílẹ̀-èdè náà.
NNPC tí wọ́n dá sílẹ̀ ní ọdún 1977 jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọ̀rọ̀ àgbà tó ga jùlọ ní àgbáyé. Ní ọdún 2018, ilé-iṣẹ́ náà kọjá ọ̀rọ̀ àgbà mílíọ́nù 2,500 tó sì gbé ọ̀rọ̀ àgbà mílíọ́nù 1,300 wọlé sí ọ̀rọ̀ àgbà orílẹ̀-èdè náà.
NNPC jẹ́ olùṣetọ́ àgbà tó ṣàrà ọ̀tọ̀ fún ilẹ̀ Yorùbá. Ilé-iṣẹ́ náà ní àwọn ilé-iṣẹ́ orí ilé, àwọn ilé-iṣẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà àti àwọn ilé-iṣẹ́ ìṣúná púpọ̀ ní gbogbo ìpínlẹ̀ Yorùbá.
Ọ̀rọ̀ àgbà tí NNPC ń fún ìlẹ̀ Yorùbá ń ṣàkóbá fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn anfani ọ̀rọ̀ àgbà fún àwọn ènìyàn Yorùbá. Àwọn anfani wọ̀nyí pín sí mẹ́ta pàtàkì:
  • Ìṣẹ́ àti àwọn anfani ọ̀rọ̀ àgbà: Ọ̀rọ̀ àgbà tí NNPC ń fún ìlẹ̀ Yorùbá n dá àwọn iṣẹ́ àti àwọn anfani ọ̀rọ̀ àgbà sílẹ̀ fún àwọn ènìyàn Yorùbá. Ilé-iṣẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà tí NNPC ní nípa, tẹ́lẹ̀, ilé-iṣẹ́ ìṣúná àti àwọn ilé-iṣẹ́ tó jẹ́ ti ọ̀rọ̀ àgbà, n gbá àwọn ènìyàn Yorùbá mọ́ fún àwọn iṣẹ́ tí ó gbà á.
  • Ìdàgbàsókè ọ̀rọ̀ àgbà: Ọ̀rọ̀ àgbà tí NNPC ń fún ìlẹ̀ Yorùbá tún ń ṣe àgbà tí ó wà níbẹ̀ lókun. Ọ̀rọ̀ àgbà tí NNPC ń fún ìlẹ̀ Yorùbá ń yọrí sí àgbà tí ó pọ̀ sí i, tí ó ṣàǹfààní fún ọ̀rọ̀ àgbà orílẹ̀-èdè náà gbogbogbo.
  • Àbájáde ọ̀rọ̀ àgbà: Ọ̀rọ̀ àgbà tí NNPC ń fún ìlẹ̀ Yorùbá ń ṣàkóbá fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ àbájáde ọ̀rọ̀ àgbà fún àwọn ènìyàn Yorùbá. Àwọn àbájáde wọ̀nyí pín sí ọ̀rọ̀ àgbà tí ó gùn, owó tí ó pọ̀ sí i, àti agbára ọ̀rọ̀ àgbà tí ó ga.
    Ní ìkẹ́hìn, ọ̀rọ̀ àgbà tí NNPC ń fún ìlẹ̀ Yorùbá jẹ́ ẹ̀kúnréré tí ó ga. Ọ̀rọ̀ àgbà náà ṣe àgbà Yorùbá lókun, ń dá àwọn iṣẹ́ sílẹ̀, ń ṣe àgbà tí ó wà níbẹ̀ lókun, ó sì ń ṣàkóbá fun ọ̀pọ̀lọpọ̀ àbájáde ọ̀rọ̀ àgbà fún àwọn ènìyàn Yorùbá.