Àgbà mi ní ó wá láti abúlé tó kéré níbẹ̀ tí ọ̀pọ̀ ènìyàn ńṣiṣẹ́ lóde. Ìyá mi ní ònínà àgbàdo, bába mi sì ńṣiṣẹ́ tútù ní ọ̀ràn oko. Èmi náà ti kún fún iṣẹ́ lóde láti ìgbà tí mo wà ní ọmọ ọdún mẹ́wàá. Mo máa ń lọ sí odi àgbàdo láti fún ìyá mi lọ́wó̀, mo sì máa ń bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ láti ìgbà tí ó fi ọ̀rọ̀ gbé àtẹ́lẹ́. Mo máa ń gbé àgbàdo, mo sì máa ń tú bàta fún ìyá mi. Mo nífẹ́ iṣẹ́ lóde, ó sì ń fún mi láyọ̀.
Ṣùgbọ́n nígbà tí mo wà ní ilé-ẹ̀kọ́ gíga, mo kù sílẹ̀ kíkọ́́ àgbàdo. Mo ti mọ̀ pé mo kò ní ní akókò fún iṣẹ́ óde mọ́. Mo ti ní ọ̀pọ̀ iṣẹ́ láti kọ́. Mo ní láti kẹ́kọ̀ọ́, mo ní láti ṣiṣẹ́ àdàkọ, mo sì ní láti ṣiṣẹ́ tó kù. Kò ní ó rọ̀rùn fún mi láti rí àkókò fún iṣẹ́ lóde.
Ṣùgbọ́n mo kò gbàgbé iṣẹ́ lóde. Mo máa ń rí i bí ọ̀ràn tí ó ṣe pàtàkì fún mi. Mo mọ̀ pé nígbàkigbà tí mo bá ní àkókò, mo á padà lọ sí ọ̀dà àgbàdo tó wa ní abúlé wa. Mo á padà lọ sí iṣẹ́ tó fún mi ní ìdùnnú nígbà tóun tí mo wà ní ọmọ ọdún mẹ́wàá.
Òjò ti ri, kò ní rí ọ̀dún. Èyí lẹ̀ jẹ́ òwe ọ̀rọ̀ tó tọ́ fún àwọn ènìyàn tó ńṣiṣẹ́ lóde. Ṣùgbọ́n fún mi, mo gbàgbọ́ pé ọ̀dún á máa rí ojò. Kí lẹ̀ ni ọ̀dún tí kò ní rí ojò? Ọ̀dún tó kò ní rí ojò lẹ̀ jẹ́ ọ̀dún tí a bá padà lọ sí iṣẹ́ àgbà àti oko tó fún wa ní ìdùnnú. Ọ̀dún tó kò ní rí ojò lẹ̀ jẹ́ ọ̀dún tí a bá padà lọ sí iṣẹ́ tí a ń fẹ́, tí a sì ń fúnni láyọ̀.
Bí o bá ronú pé o fẹ́́ kọ̣̀́ àgbà, o nílò láti gbà pé o jẹ́ akitiyan tí ó gbẹ́ lágbára. O nílò láti jẹ́ ẹni tó ní ìfaradà àti ìdásí. O sì nílò láti ní ọ̀pọ̀ àkókò sílẹ̀. Ṣùgbọ́n bí o bá rí i pé o ní ohun tí ó tó láti di àgbà, o yẹ kó o lọ fún un.
Àgbà lè jẹ́ ọ̀ràn tó lẹ́mìí àti tó ń funni láyọ̀. Ó lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti ri irú sísẹ́ tó dara, ó sì lè ṣí ọ̀nà sí iṣẹ́ tó ní àjọṣepọ̀ tó kọ́kun. Bí o bá ronú pé o fẹ́́ kọ̣̀́ àgbà, o yẹ kó o lọ fún un. O kò ní ṣe àṣìṣe.