Ilhan Omar jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà fún àgbà ilé ìgbìmọ̀ àgbà ti orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà láti Ìpínlẹ̀ Minnesota. Ó jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà àkọ́kọ́ tí ó jẹ́ Sòmáli-Amẹ́ríkà àti Mùsùlùmí-Amẹ́ríkà,
Orúkọ rẹ̀ tí ó kúnjú kúnjú àti ìgbésí ayé rẹ̀ tí ó gbọ̀n sáre gbòòrò dàgbà kɔ́kɔ́, ó sì ti di ìgbàgbọ́ sí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn. Ṣùgbọ́n, bí ó ti le ṣe jẹ́ òrọ̀ àgbà tí ó ṣe pàtàkì sí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn, gbogbo ènìyàn ní ìrònú ìgbàgbọ́ kan tí ó yatọ̀ síra rẹ̀ nípa iṣẹ́ rẹ̀.
Lára àwọn ìdíyelé tí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn gbàgbọ́ pé Ilhan Omar jẹ́ òrọ̀ àgbà tí ó ṣe pàtàkì ni pé ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn obìnrin tí ó kọ́kọ́ wọlé sí ilé ìgbìmọ̀ àgbà. Àwọn obìnrin wọ́nyì ti ṣe àṣojú fún ìrànlọ́wọ́ tí àwọn eniyan Amẹ́ríkà fún àwọn obìnrin. Ó tún jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà tí ó kọ́kọ́ wọlé sí ilé ìgbìmọ̀ àgbà tí ó jẹ́ Mùsùlùmí-Amẹ́ríkà, èyí tí ó jẹ́ àgbàyanu nítorí pé àwọn Mùsùlùmí ṣọ̀tọ̀ ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ orílẹ̀-èdè. Ṣí ọ̀tọ̀, èyí fi hàn pé Amẹ́ríkà jẹ́ orílẹ̀-èdè tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà nínú ọ̀rọ̀ àjọ̀dúnjú ènìyàn.
Ilhan Omar tún jẹ́ òrọ̀ àgbà tí ó tẹ̀ lé àṣà àgbà. Ó ti sọ̀rọ̀ ní gbangba sí àwọn ìṣòro tí àwọn ará Amẹ́ríkà tí ó jẹ́ adúláwọ̀ n kọ́jọ̀ síi. Ó tún ti gbẹ́kẹ́lẹ̀ òtítọ́ nípa ìdíbàjẹ́ àti àgbàgbá tí àwọn ará Amẹ́ríkà tí ó jẹ́ adúláwọ̀ nì kɔ́jú. Ìjọsìn rẹ̀ nípa àwọn àṣeyọrí tí Amẹ́ríkà ti gbé sílẹ̀ yàtọ̀ sí àwọn àṣeyọrí àgbà tí ó wọ́pọ̀. Ó gbàgbọ́ pé Amẹ́ríkà kò ṣe àṣeyọrí bí ó ti gbɔ́dọ̀ ṣe ní tòótó́ nítorí pé àwọn obìnrin, àwọn ará Amẹ́ríkà tí ó jẹ́ adúláwọ̀, àti àwọn Mùsùlùmí kò ní àǹfààní kan náà bí àwọn ọkùnrin fúnfun.
Nígbà tí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn gbàgbọ́ pé Ilhan Omar jẹ́ òrọ̀ àgbà tí ó ṣe pàtàkì, àwọn mìíràn kò gbàgbọ́. Àwọn míì kò gbàgbọ́ pé ó ń tẹ̀ lé àṣà àgbà. Àwọn mìíràn kò gbàgbọ́ pé ó ṣeé gbẹ́kẹ́lẹ̀. Àwọn mìíràn kò gbàgbọ́ pé ó lagbara.
Ọ̀kan lára àwọn àríyànjiyàn tí àwọn ènìyàn gbà láti lòdì sí Ilhan Omar ni pé, ó kòyọ̀ àwọn àsọ̀ àgbà aka, bíi bi àwọn ènìyàn tí wọ́n ní àgbà. Bákan náà, ó tìlẹ́yìn fún àwọn ìrònú kan tí àwọn ènìyàn lè kà sí àgbà. Fún àpẹẹrẹ, ó ti tìlẹ́yìn fún Boycott, Divestment, and Sanctions (BDS) movement. Ìgbìmọ̀ BDS jẹ́ ẹ̀gbẹ́ tí ń fẹ́ kí ẹnikẹ́ni kò máa ra àwọn èrò ti orílẹ̀-èdè Ísírẹ̀lì tàbí láti dá wọn lò. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn gbàgbọ́ pé àwọn ìrònú BDS jẹ́ àgbà, nítorí pé àwọn ìrònú wọ̀nyí ń yẹ́ orílẹ̀-èdè Ísírẹ̀lì lé̩bi fún gbogbo àwọn ìrònú tí àwọn ará Palestine gbọ̀ngàn.
Àríyànjiyàn mìíràn tí àwọn ènìyàn gbà láti lòdì sí Ilhan Omar ni pé kò ṣeé gbẹ́kẹ́lẹ̀. Wọ́n ń sọ pé ó ti sọ̀rọ̀ àwọn ọ̀rọ̀ tí kò ní òtítọ́ nígbà tí ó ń sọ̀rọ̀ sí ọ̀rọ̀ nípa Ísírẹ̀lì. Bákan náà wọn ti sọ pé ó ti sọ̀rọ̀ nípa àwọn ọ̀rọ̀ kan nígbà tí ó ń sọ̀rọ̀ sí ọ̀rọ̀ nípa àwọn adúláwọ̀ àwọn tí kò ní òtítọ́. Àpẹẹrẹ kan tí àwọn ènìyàn gbà lọ́wọ́ ni nígbà tí ó sọ pé Amẹ́ríkà jẹ́ orílẹ̀-èdè tí ó jápalẹ́. Ọ̀rọ̀ yìí kò ní òtítọ́, nítorí pé orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà jẹ́ orílẹ̀-èdè tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà nínú ọ̀rọ̀ àjọ̀dúnjú ènìyàn.
Ilhan Omar jẹ́ ọ̀pá àṣẹ tí ó kọ̀wé sí nipa àwọn ètò tí ó ṣe pàtàkì ni ọ̀pọ̀lọpọ̀ orílẹ̀-èdè. Ó jẹ́ ọ̀pá àṣẹ tí ó gbàgbọ́ nínú kíkọ àwọn òfin tí ó ṣe un rẹ́ fun gbogbo ènìyàn, kò dájú bí ọ̀rọ̀ rẹ̀ ṣe. Èyí jẹ́ ọ̀rọ̀ tó gbọ̀ngàn tó ṣe pàtàkì fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn Amẹ́ríkà. Bàbá rẹ̀ jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà nígba tí ó gbàgbọ́ pé gbogbo ènìyàn ní òfin. Ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìgbà, ó gbèjà kọ àgbà àti àìdájú.