Ẹniyan mẹ́ta to gbá Ẹ̀bun Gbòngàn Ballon d’Or




Bọ́ọ̀lù àfín ni mi o, a sì ti máa gbọ́ ìròyìn pé Ẹ̀bun Gbòngàn Ballon d’Or ní ìbùjọ̀ ẹ̀sẹ̀ àfín tó pọ̀ júlọ́.
Ẹ̀bun yii tí FIFA (International Football Federation) ń gbẹ́ kákiri ni ọdọ́ọdún yìí ní ọ̀rọ̀ àfín tí ówọ́ wọń kọ́nídà, tí wọ́n sì tù wọ́n pẹ̀lú. Ẹ̀bun yìí ṣépọ̀ àwọn gbajúgbajà́ gbogbo orílẹ̀-èdè, láti àwọn tí ń ṣé fún ikọ̀ àwọn tí ń ṣé fún orílẹ̀-èdè wọn.

Ṣugbọ́n ẹ wo, ẹ̀gbẹ́ẹ́rin ní ọ̀rọ̀ tí a kọ́nídà, kẹ̀fà ní ọ̀rọ̀ tí fíjọ́ ṣé, ẹ̀sàn ní ọ̀rọ̀ tí ńṣé fún ikọ̀ wọn, ẹ̀sàn ní ọ̀rọ̀ tí ńṣé fún orílẹ̀-èdè wọn.
Ǹkan tí mó jọ́kòó jẹ́ tí́ mó fí kọ̀wé àyàwòran yìí ní pé láàrín àwọn tí ó ti gbá ẹ̀bun yí ó ní àwọn tó gbàá ẹ̀ẹ̀kan ṣé ní ọ̀ọ̀dún kan náà.
Wọ́n ní:

  • George Weah (1995)
  • Ronaldo (2002)
  • Ronaldinho (2005)

Ní ọ̀ọ̀dún 2005, è̩bùn gbòngàn Ẹ̀bun Ballon d’Or rékọ̀já àyàwòran àgbà ò̩rọ̀ akọ̀wé yìí, wọ́n sì gbàá ẹ̀ẹ̀kan ṣé.
Ní àkókò yẹn, Rọ́nálídínho ṣépọ̀ àwọn gbajúgbajà́ nínú ìṣáájú ní ìpínlẹ̀ Spain fún ikọ̀ FC Barcelona, o sì jẹ́ ààrẹ́ fún ẹgbẹ́ orílẹ̀-èdè Brazil. Ọ̀yé fún un ní ọ̀rọ̀ tó fí ìpínlẹ̀ Spain kọ́nídà, ẹgbẹ́ Barcelona sì gbá ẹ̀bùn Champions League ní ọ̀ọ̀dún yẹn.
Ní ọ̀pọ̀ ìgbà, a sì máa gbọ́ ìròyìn pé Ronaldinho ní ọ̀rọ̀ tí ó jẹ́ nínú àwọn akọ̀wé ìtàn ẹ̀sẹ̀ àfín.