Ẹran ọ̀run tí kò ṣe dandan kí ó jẹ́ òṣà




Àwọn eranko tí a mọ̀ sí eyin ọ̀run jẹ́ ẹ̀yà eranko tí ó wọ́pọ̀ púpọ̀, tí ó sì tún jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ẹ̀yà eranko tí a kà sí ẹni tí ó ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìran tí ó yàtò̀. Àwọn eranko yìí pọ̀ títí di bí ó tó ẹgbàá tí wọ́n sì máa ń gbẹ́ ní gbogbo ilẹ̀, láti ilẹ̀ àgbà láti ilẹ̀ ààrin gbùngbùn, láti ilẹ̀ gunlẹ̀ láti ilẹ̀ tí ó jẹ́ ọ̀run. Wọ́n ní àwọn ìran tí ó gbòòrò, tí ó sì lágbára, wọ́n ní agbọ̀n, wọ́n ní èrò, wọ́n sì ṣe àgbà, tí wọ́n kò fi dandan kí wọ́n jẹ́ òṣà.

Bí ó ba jẹ́ wípé o kò tíì gbọ́ rẹ́ rí, ẹ̀yà eranko tí a mọ̀ sí eyin ọ̀run kò ṣe dandan kí ó jẹ́ òṣà. Gbogbo àwọn ọ̀ràn tí a fi ṣe àgbàfẹ́rẹ̀ láti fi tún àgbà wọn ṣe, kò síbì kan tí ó ṣe àgbà tí ó fi dandan kí wọ́n jẹ́ òṣà. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn eranko yìí sábà máa ń jẹ́ àwọn ẹ̀yà tí ó ṣe àgbà agbẹ̀gbẹ̀ àti olùyẹwò, tí wọ́n kò fi dandan kí wọ́n jẹ́ òṣà.

Ńṣe ni wọ́n sábà máa ń sọ̀rọ̀ nípa àwọn eranko yìí bí ó tilẹ̀ jẹ́ wípé wọ́n kò sábà máa ń rí wọ́n, ṣùgbọ́n ńṣe ló yẹ kí á mọ̀ pé ó ní àwọn àwọn ìlànà àti àwọn àṣà tí ó yàtò̀, bẹ́ẹ̀ ni ó tún ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìran tí ó gbòòrò.

  • Àgbà agbẹ̀gbẹ̀: Àwọn eranko yìí máa ń gbé ní àgbà tí ó jẹ́ agbẹ̀gbẹ̀, tí wọ́n á sì máa ń kún ara wọn nípasẹ̀ àgbà tí wọ́n máa ń kógbé ní àgbà yẹn.
  • Àgbà olùyẹ̀wọ̀: Àwọn eranko yìí máa ń bá àgbà ṣe yẹ̀wọ̀ nítorí wọn kò ní àgbà tí wọn máa ń kógbé. Wọ́n sábà máa ń jẹ́ àwọn ẹ̀yà eranko tí ó gbòòrò, èyí tí ó sì gbọn, tí wọ́n sì sábà máa ń gba àgbà tí àwọn eranko míràn tí kò tún jẹ́ òṣà ti kọ́gbé tí wọ́n á sì jẹ́.

Àwọn eranko yìí kò ṣe òṣà, ṣùgbọ́n wọ́n jẹ́ àwọn ẹ̀yà eranko tí ó ní àwọn àwọn ìlànà àti àwọn àṣà tí ó yàtò̀. Wọ́n jẹ́ àwọn ẹ̀yà eranko tí ó gbòòrò, tí ó sì lágbára, tí wọ́n ní agbọ̀n, tí wọ́n ní èrò, tí wọ́n sì ṣe àgbà, tí wọ́n kò fi dandan kí wọ́n jẹ́ òṣà.

Tí ó bá jẹ́ wípé o rí eyin ọ̀run, má ṣe máa bẹ̀rù rẹ́, nítorí wọ́n kò ṣe òṣà. Wọ́n jẹ́ àwọn ẹ̀yà eranko tí ó gbòòrò, tí ó sì lágbára, tí wọ́n ní agbọ̀n, tí wọ́n ní èrò, tí wọ́n sì ṣe àgbà, tí wọ́n kò fi dandan kí wọ́n jẹ́ òṣà.