Ẹ̀wọ̀ Ìrànṣẹ́ Tí Mọ́ò bá Jẹ́ kí Òun Ró?
Àwa gbogbo wa ní ẹ̀wọ̀ ìrànṣẹ́, ṣùgbọ́n ó máa ń wá ní ọ̀nà tó yàtọ̀ tó yàtọ̀. Fún mi, ẹ̀wọ̀ ìrànṣẹ́ mi ni ọ̀gbọ́n yànrìn. Mo nífẹ̀ẹ́ láti máa ya ara mi lọ sí àwọn ibi tó yàtọ̀ tó yàtọ̀, kí n sì rí àwọn ayọ̀ ọ̀rọ̀ gidi tí ilẹ̀ wa fúnni.
Mo ti rin ìrìn àjò láti ṣàgbàálẹ̀ àgbà, ti o rí àwọn òkè tí ó gùn gùn, àwọn ojú ọ̀run tí ó fara gbọn, àti àwọn àgbà tí ó ń fàgbà. Mo ti rí àwọn àkó̟rò àgbà tí ó tobi tí ó dájúdájú pé ó ti wà fún ọ̀pọ̀ ọ̀rúndún, àti àwọn òdò tí ó ń rìn lójú àwọn okun tí ó gùn gùn. Mo ti jẹ àwọn onjẹ tí ó gbòn sáájú, tí ó yàtọ̀ sí ohunkóhun tí mo ti rí ríì, tí mo sì gbọ́ àwọn àgbà tí ó sọ àsọjáde ti àwọn àgbà yànrìn ti ó wà ṣáájú mi.
Ṣùgbọ́n ọ̀gbọ́n yànrìn kò jẹ́ nìkan nípa rírí àwọn ohun kan tí ó dára. Ó tún jẹ́ nípa rírí ara rẹ nínú àwọn ọ̀nà tó yàtọ̀ tó yàtọ̀. Nígbà tí mo ń rìn ní àwọn ọ̀nà tí ó yàtọ̀, mo ń kẹ́kọ̀ nípa ara mi, nípa agbára mi, àìlera mi, àti ohun tí ó pọ̀ jù mi lọ. Mo ń kẹ́kọ̀ nípa ibi tí mo ti wá, ibi tí mo ń lọ, àti ibi tí mo yàn láti lọ.
Ọ̀gbọ́n yànrìn kò rọrùn, ṣùgbọ́n ó yẹ. Ó jẹ́ ọ̀nà kan láti gbádùn gbogbo ohun tí ilẹ̀ wa fúnni, àti ọ̀nà kan láti rí ara rẹ nínú àwọn ọ̀nà tó yàtọ̀ tó yàtọ̀. Bí o bá ń wá ọ̀rọ̀ jíjín tí ó kún fún ìyanu, ọ̀gbọ́n yànrìn ni ọ̀nà rẹ.
Àwọn ìbùkún tí ọ̀gbọ́n yànrìn fúnni:
- Ó máa ń mú kí àìgbọ́dòfin ṣẹ́: Nígbà tí o bá ń rìn ní àwọn ọ̀nà tí ó yàtọ̀, o ń rí àwọn ohun kan tí o kò ní rí rí bí o bá dúró ní ibòmíìràn. Ó máa ń mú kí o gbádùn ilẹ̀ wa ní àgbà, tí o sì mú kí o mọ̀ gbogbo ohun tí ó fúnni.
- Ó máa ń kún ọ̀rọ̀: Nígbà tí o bá ń rìn ní àwọn ọ̀nà tí ó yàtọ̀, o ń kùn ní ọ̀rọ̀ nítorí gbogbo àwọn àgbà àgbà tí o rí. O ń kùn ní ọ̀rọ̀ nítorí gbogbo àwọn ọ̀rọ̀ àgbà tí o gbọ́. O ń kùn ní ọ̀rọ̀ nítorí gbogbo àwọn ìrírí tí o ní.
- Ó máa ń mú kí o túbọ̀ rí ara rẹ: Nígbà tí o bá ń rìn ní àwọn ọ̀nà tí ó yàtọ̀, o ń kùn ní ọ̀rọ̀ nítorí gbogbo àwọn àgbà àgbà tí o rí. O ń kùn ní ọ̀rọ̀ nítorí gbogbo àwọn ọ̀rọ̀ àgbà tí o gbọ́. O ń kùn ní ọ̀rọ̀ nítorí gbogbo àwọn ìrírí tí o ní.
- Ó máa ń mú ọ láti ní ọ̀rọ̀ òtítọ̀: Nígbà tí o bá ń rìn ní àwọn ọ̀nà tí ó yàtọ̀, o máa ń rí ibi tí ilẹ̀ wa ti wà, ibi tí ó ń lọ, àti ibi tí ó yàn láti lọ. O máa ń rí ara rẹ ní àwọn ọ̀nà tó yàtọ̀ tó yàtọ̀, tí o máa ń mú ọ láti gbádùn ọ̀rọ̀ òtítọ̀ púpọ̀ síi.
Bí o bá fẹ́ bẹ̀rẹ̀ lórí ọ̀gbọ́n yànrìn, wòye àwọn ìgbésẹ̀ wọ̀nyí:
- Ṣàgbàálẹ̀ àgbà: Ṣàgbàálẹ̀ àgbà jẹ́ ọ̀nà tó rọrùn láti bẹ̀rẹ̀ lórí ọ̀gbọ́n yànrìn. O kò nílò kọ̀ọ̀kan púpọ̀, tí o sì lè ṣe é ní ìkúnrẹ́ rẹ. Wá ibi tọkùnrin tó sunmọ ilé rẹ, tí o sì kọ̀ọ́kan. Fún òṣù kan, kọ̀ọ́kan fun àádọ́rùn méjìdínlógún ìgbà lọ́sọ̀ọ̀sẹ̀.
- Dára pọ̀ mọ́ àwọn àgbà: Bí o bá ń kọ̀ọ́kan ní àwọn ọ̀nà tí ó yàtọ̀, o máa ń rí àgbà tí ó yàtọ̀. Dára pò mọ́ àwọn àgbà wọ̀nyí. Ṣiṣe ìwádìí nípa wọn. Bẹ̀rẹ̀ sí mọ̀ àwọn àgbà tí ó wà ní ìjọba rẹ àti ní ibi tí o ti wà. Kọ̀ọ́kan láti wọn. Gba ọ̀rọ̀ àgbà láti wọn.
- Máa rìn lórí àwọn ọ̀nà tí ó yàtọ̀: Bí o bá mọ̀ díẹ̀ nípa àwọn àgbà, bẹ̀rẹ̀ sí máa rìn lórí àwọn ọ̀nà tí ó yàtọ̀. Máṣe máa rìn lórí àwọn ọ̀nà tí ó yàtọ̀ nígbà gbogbo. Yan àwọn ọ̀nà tí ó yàtọ̀ tó yàtọ̀, tí o sì yàn àwọn ọ̀nà tí ó yàtọ̀ tó yàtọ̀. Ìrìn àjò lórí àwọn ọ̀nà tí ó yàtọ̀ jẹ́ ọ̀nà tó rọrùn láti gbádùn ilẹ̀ wa àti láti rí ara rẹ nínú àwọn ọ̀nà tó yàtọ̀ tó yàtọ̀.
- Máa bá àwọn àgbà yànrìn sọ̀rọ̀: Bí o bá ń rìn lórí àwọn ọ̀nà tí ó yàtọ̀, o máa ń rí àwọn àgbà yànrìn míràn. Bá wọn sọ̀rọ̀. Ṣirò àwọn ìgbà tí o máa ń rìn lórí àwọn ọ̀nà tí ó yàtọ̀, tí o sì máa bá wọn sọ̀rọ̀. Kọ̀ọ́kan láti