Ọmọ̀ Ẹ̀jẹ̀ àti Ẹ̀gbẹ́




Àgbà ńlá yìí, àkó̩lé̩ ọ̀rọ̀ àgbà yìí tó wà níbí, tó súnmọ̀ àṣà ìbílẹ̀ wa, jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọmọ̀dé àti ọ̀dọ́ mọ̀; àní àwọn àgbà àgbà tí kò tíì fún ẹ̀bọ́ ọ̀run olọ́̀ràn gẹ́gẹ́ bí ẹni tí kò tún ní ìfẹ̀ nú u mọ̀. Èmi kò sàlàyé nípa ọ̀rọ̀ àgbà yìí nípa gbogbo ọ̀rọ̀ tí ó wà nínú rẹ̀, ṣùgbọ́n èmi yóò ṣàlàyé rẹ̀ nípa àwọn tí ó kàn mí, àwọn tí ó hù mí, àwọn tí ó sì tún ní ipa púpọ̀ lórí ìgbésí ayé mi.

Ìgbà Ọmọdé Mi

Nígbà tí mo wà ní ọ̀dọ́, mo nífẹ̀ẹ́ kíkí àgbà yìí nígbà tí mo wà pẹ̀lú àwọn ọ̀rẹ́ mi. Àwa máa ṣe àgbà yìí nígbàtí àwa bá wà ní agádágẹ̀ tí ó jẹ́ ọ̀pá àwọn àgbà, tàbí ní ọ̀gbà orí ilé wa, tàbí ní ilé ẹ̀kọ́, tí gbogbo wa bá péjọ fún ọ̀gbà kan náà. Àkókò àgbà yìí máa ń wù mí gan-an, torí pé mo máa ń ní ànfaàní láti jẹ́ àgbà, tí mo sì ń gbàjọ yìí gẹ́gẹ́ bí àgbà. Ẹni tí ó bá fún mi ní ọ̀rọ̀ "ọmọ̀ ẹ̀jẹ̀", mo máa fún un ní ti "ẹ̀gbẹ́". Ọ̀rọ̀ tí mo fún un yìí máa ń lẹ̀mí àní fún un gan gan, torí pé àgbà yìí kò sì ní ìparí, kò sì ní ọjọ́ tí yóò parí. Lọ́nà yìí, tí mo bá sọ "ọmọ̀ ẹ̀jẹ̀", àgbà yìí kò ní parí; tí mo bá sọ "ẹ̀gbẹ́", ó kò ní parí. Yóò máa bá a lọ títí ti yóò fi gba ọ̀ràn, tàbí tí ọ̀kan nínú wa yóò fi sọ ọ̀rọ̀ míràn tí kò ní ìparí.

Irírí tí mo ní nígbà tí mo wà ní ọ̀dọ́ pẹ̀lú àgbà yìí, tó wà ní ọkàn mi gan-an, tí mo wà ní àgbàlagbà, tí mo tó àgbà, tí mo tíì ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìrònú, mo sì tún ní ohun tí mo máa rántí nípa àgbà yìí. Ọrọ̀ méjì tí ó wà nínú àgbà yìí, ìyẹn ọmọ̀ ẹ̀jẹ̀ àti ẹ̀gbẹ́, tó sọ ilé àti àwọn ọ̀gbẹ́ tí ó wà ní ilé wa, tó jẹ́ àwọn ọ̀gbẹ́ tí ó wà ní orí ilé wa.

Lọ́nà tó wà ní ẹ̀gbẹ́ gbogbo ilé wa, bíi tàbí tí àwọn ọ̀rẹ́ mi àti àwọn aládùúgbò wa bá wá, àwọn yóò máa péjọ sí agádágẹ̀ ní àwọn ọ̀gbà tí ó wà ní orí ilé wa, tí àgbà yìí yóò máa lọ lórí ilé yìí, tí ọ̀rọ̀ "ọmọ̀ ẹ̀jẹ̀ àti ẹ̀gbẹ́" máa ń lọ. Bí àwọn ọ̀rẹ́ mi tí ó wá, tí wọn nífẹ́ẹ́ láti gbá àgbà yìí, wọn yóò máa nífẹ̀ẹ́ láti sọ ọ̀rọ̀ "ọmọ̀ ẹ̀jẹ̀", tí mo yóò sì fún wọn ní ti "ẹ̀gbẹ́", nígbà tí mo sí fún wọn ní ti "ẹ̀gbẹ́", wọn yóò máa gbàgbé àgbà yìí tí a ti ń lọ nígbà tó. Bí wọn bá gbàgbé àgbà yìí tí a ti ń lọ, àgbà tí a ń lọ náà yóò parí nígbà tó. Àgbà tí a ń lọ yóò parí nígbà tó, nígbà tí àwọn ọ̀rẹ́ mi bá gbàgbé àgbà tí a ń lọ, tí wọn sì nífẹ́ẹ́ láti sọ ọ̀rọ̀ tí kò ní ìparí lórí àgbà tí a ń lọ. Ọ̀rọ̀ tí kò ní ìparí yìí tí wọn nífẹ́ẹ́ láti sọ ní ọ̀rọ̀ tí ó kàn ọ̀rọ̀ "ọmọ̀ ẹ̀jẹ̀ àti ẹ̀gbẹ́" ní ti gbogbo ọ̀rọ̀ tí ó wà nínú àgbà náà. Nígbà tí àgbà tí a ń lọ náà bá parí, àgbà mìíràn nígbà tó yóò tún bẹ̀rẹ̀, àgbà yìí tí yóò tún bẹ̀rẹ̀ yóò tún jọ́ ń ṣẹlẹ̀ ní orí ilé wa.

Àwọn ọ̀gbẹ́ tí ó wà ní ilé wa jẹ́ àwọn ọ̀gbẹ́ tí ó ní ọ̀rọ̀ aláwòrán tí ó kún fún ohun tó kàn ilé wa àti ibi tí a ti ń gbé. Ọ̀gbẹ́ díẹ̀ tó wà ní ilé wa ní; ọ̀gbẹ́ ẹ̀pẹ̀, ọ̀gbẹ́ ọ̀sàn, ọ̀gbẹ́ ẹ̀kẹ̀rẹ̀, ọ̀gbẹ́ ògìdán, ọ̀gbẹ́ àlùkẹ̀rè, ọ̀gbẹ́ ẹ̀rẹ, ọ̀gbẹ́ ọ̀sẹ̀, ọ̀gbẹ́ ọ̀rọ̀, ọ̀gbẹ́ ọ̀gbẹ́, ọ̀gbẹ́ ọ̀gẹ̀dẹ̀, ọ̀gbẹ́ ọ̀gbẹ̀, ọ̀gbẹ́ ọ̀gẹ̀rẹ̀, ọ̀gbẹ́ ọ̀gbà, ọ̀gbẹ́ tí ó jẹ́ẹ́ àwọn ìdílé tí ó wà ní ilé wa. Gbogbo ọ̀rọ̀ aláwòrán tí a kà sí orúkọ ọ̀gbẹ́ tí ó wà ní ilé wa yìí jẹ́ àwọn orúkọ tí ó ní ohun tí ó kàn ilé wa àti ibi tí a ti ń gbé. Mo nífẹ̀ẹ́ ilé wa gan-an, nígbà tí mo wà ní ọ̀dọ́, mo nífẹ̀ẹ́ àwọn ọ̀gbẹ́ tí ó wà ní ilé wa, mo sì nífẹ̀ẹ́ àgbà "Ọmọ̀ Ẹ̀jẹ̀ àti Ẹ̀gbẹ́" gan-an.