Ọmọ ọlọ́gbọ̀n lẹ́yì ke fẹ́ràn




Kò sí ọ̀rọ̀ tí ó yàtọ̀ sí bí ọ̀rọ̀ tí wa fi ń sọ ọ̀rọ̀ yẹn. Lóòótó̀, kò sí ọmọ ọlọ́gbọ̀n tí kò ní láyẹ̀. Ṣùgbọ́n o kéré tán, a lè sọ pé, ọmọ ọlọ́gbọ̀n ni ọmọ tìẹ́ ṣì wà nínú ọlọ́gbọ̀n, bẹ́ẹ̀ ni ọmọ olorí ni ọmọ tí ó ṣì wà nínú ọlọ́rì. Ọ̀rọ̀ ibi tí a ti jì wá wọ̀nyí ló jẹ́ àṣà àwa ọ̀dọ̀mọ̀kúnrìn àti ọ̀dọ̀mọ̀bìnrin, ńṣe ló jẹ́ ohun tí a sọ lóríṣiríṣi èdè lágbàáyé. Ní èdè Yorùbá ni a fi ń sọ ọ́ pé, "Ọmọ ọlọ́gbọ̀n lẹ́yì ke fẹ́ràn".

Wọ́n sọ ọ̀rọ̀ yìí gẹ́gẹ́ bí ẹni tí kò ní ọ̀rọ̀ tí ó máa fi fèsọ ìṣẹ̀ ọmọ níbì kẹ̀jọ́i báyìí. Ìgbà gbogbo àwa èèyàn ló ń gbẹ́rù àtigbọ́, ṣùgbọ́n àtigbọ́ kò gbẹ́rù àwa èèyàn, ọ́ wọ̀ fún ọmọ ọlọ́gbọ̀n gan-an.

Ọmọ ọlọ́gbọ̀n kan ní ọ̀rọ̀ gbígbọ́n láti sọ nígbà tí ó bá yàtọ̀ sí ọmọ ọlọ́gbọ̀n tí ọkùnrin mẹ́ta bá lò sọ̀rọ̀ nínú ọ̀rọ̀ kika tí ọmọ kẹ́rẹ́kẹ́ẹ́rẹ̀ ń kọ́.
Nígbà tí a ti ń kọ́ àwọn ọmọ wẹ́wẹ́ ní ilé-ẹ̀kọ́, ọ̀rọ̀ tí wọ́n ń kọ ni pé: "Ọkùnrin mẹ́ta kọ̀ sọ̀rọ̀." Àmọ́ ọmọ náà tí ó jẹ́ ọmọ ọlọ́gbọ̀n gbọ́ràn láti sọ ọ̀rọ̀ náà bí a ti kọ́ ọ́, ṣùgbọ́n o sọ ọ̀rọ̀ náà láti òdì. Ọ̀rọ̀ náà ni pé: "Sọ̀rọ̀ ọkùnrin mẹ́ta."

  • Ọmọ àgbà wà, tí gbogbo ọmọ ile-iwe wà nínú yàrá tí kò lé ní ọ̀ngọ́rọ̀. Nígbà tí ọmọ àgbà náà bá ń kọ nǹkan ní orí ọ̀nà, gbogbo àwọn ọ̀rẹ́ rẹ̀ ló ń fọ́ ọ̀wọ́ sí ọ̀rọ̀ tí ó ń kọ, kò sọ fún wọn pé ó kọ nǹkan ṣàkàlà ni pérépéré ní orí ọ̀nà.
  • Ọmọ ọlọ́gbọ̀n wà, tí ó ń kọ́ nǹkan lásèyìn àgbàtẹ́. Ọ̀rọ̀ tí ó kọ ni pé: "Àgbàtẹ́ gbé àkọ̀ ní ọwọ́, ọmọ àgbà sì ń rò pẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó kọ ni pé: "Àgbàtẹ́ gbé onírúúgbọ́ ní ọwọ́".