Ọmọ Benjamin Netanyahu




Bẹnjámín Nẹ̀tanyahù jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà ní orílẹ̀-èdè Ísràẹ́lì tí ó ti ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí Ààrẹ Ilè Ísràẹ́lì lẹ́ẹ̀mejì. Ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn òṣèlú tí ó wọ́n mọ̀ jùlọ ní gbogbo àgbáyé, pẹ̀lú ìtàn ìṣàkóso rẹ̀ tí ó gbẹ̀yìn fún ọ̀pọ̀ ọdún.

Ìbẹ̀rẹ̀ Ìgbésí Ayé àti Ẹ̀kọ́

A bí Nẹ̀tanyahù ní Tel Aviv, Ísràẹ́lì, ní ọjọ́ kẹtàdínlógún oṣù kẹjọ ọdún 1949. Ó jẹ́ ọmọ àgbà àti ọ̀rọ̀ àgbà Zéev Nẹ̀tanyahù, tó jẹ́ ọ̀jọ̀gbọ́n ìtàn àgbà. Nẹ̀tanyahù kọ́ ẹ̀kọ́ ní Massachusetts Institute of Technology, níbi tí ó ti gba oyè Bachelors of Science nínú ìmọ̀ ẹ̀rọ.

Ìṣẹ̀ Gun

Lẹ́yìn tí ó kọ́ ẹ̀kọ́, Nẹ̀tanyahù ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí ìjọba tó sì jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọ̀gá àgbà nínu àwọn ìrìn àjò apá àgbáálá. Ní ọdún 1984, ó wọlé sí ìmúṣẹ́ òṣèlú gẹ́gẹ́ bí ẹgbẹ́ orílẹ̀-èdè Likud Party.

Ààrẹ Ilè Ísràẹ́lì

Nẹ̀tanyahù di Ààrẹ Ilè Ísràẹ́lì fún ìgbà àkọ́ ní ọdún 1996. Ó ṣiṣẹ́ fún ọ̀pọ̀ ọdún, tí ó sì di Ààrẹ Ilè Ísràẹ́lì kẹ́ta níbi titun tí ó gbẹ̀yìn tí ó tó ọ̀pọ̀ ọdún.

Ìṣàkóso Nẹ̀tanyahù ti jẹ́ àríyànjiyàn ṣùgbọ́n ó ti mú àwọn àṣeyọrí pàtàkì kan. Ó ti mú ìṣọ̀kan orílẹ̀-èdè náà, ó sì ti ṣe ìbáṣepọ̀ tó lágbára pẹ̀lú àwọn orílẹ̀-èdè míràn ní agbegbe náà.

Àwọn ìpèjọ

Nẹ̀tanyahù ti gbé àwọn ìpèjọ tí ó gbẹ̀yìn, pẹ̀lú àwọn ọ̀rọ̀ rẹ̀ nípa ètò ìparun Holocaust, àwọn ìdálẹ́kọ̀ò isoókù tí ó kọ́kọ́ fún àwọn àdúgbò-ìdúgbò, àti ìdìbò fún àgbà tí ó gbẹ̀yìn ní ọdún 2023.

Àbájáde

Benjamin Netanyahu jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà tí ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn òṣèlú tí ó gbẹ̀yìn jùlọ ní orílẹ̀-èdè Ísràẹ́lì. Ìṣàkóso rẹ̀ ti jẹ́ àríyànjiyàn ṣùgbọ́n ó ti mú àwọn àṣeyọrí pàtàkì kan.