Ọ̀rọ̀ Ògbónto NLC Ti Fún wa Jù




Egbe Ìjọba Nígeríà tó ń ṣe àgbà fún àwọn òṣìṣẹ́ tí orúkọ rẹ̀ ń jẹ́ Nigeria Labour Congress (NLC), jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọ̀rọ̀ tí ó ń fa àjọṣepọ̀ ọtí rírí tí ó ń kọ̀lá nínú ọ̀rọ̀ àgbà ṣíṣe ní Nàìjíríà.

NLC wà láti máa dojú kọ àwọn ìṣòro tí àwọn òṣìṣẹ́ ń kọjú sí láti ọ̀dọ̀ àwọn onígbàgbọ́ wọn. Ìṣẹ̀ wọn tí wọ́n ń ṣe ni láti máa dáàbò fún àwọn ẹ̀tọ́ òṣìṣẹ́, láti máa gbé àwọn àǹfààní wọn ró, àti láti máa rii tí wọ́n ti ń rúfún ọ̀rọ̀ àgbà-ṣíṣe. Nígun-ún, NLC jẹ́ ipò tí ó ṣe pàtàkì nínú àgbà àgbà ní Nàìjíríà.

Àwọn àgbà tí NLC gbé kalẹ̀ ni ọ̀pọ̀lọpọ̀, ó sì ti ṣe àseyọrí nínú àwọn àgbà tí ó ti gbé kalẹ̀ yìí. Díẹ̀ lára àwọn àgbà wọ̀nyí ni:

  • Àgbà fún ìgbàgbọ́ wọn láti máa gba owó tí ó tó láti ọ̀dọ̀ àwọn onígbàgbọ́ wọn.
  • Àgbà fún àìṣòro tí àwọn òṣìṣẹ́ ń kọjú sí nínú ibi tí wọ́n ń ṣe iṣẹ́ wọn.
  • Àgbà fún àwọn ìṣẹ̀ tí kò bọ́ síi.
  • Àgbà fún àwọn ọ̀rọ̀ tí ó ní í ṣe pẹ̀lú ìgbàgbọ́ wọn.

Ní oríṣiríṣi àkókò, NLC ti gbà aṣẹ láti máa gba àwọn ìṣòro tí ó tó lára àwọn òṣìṣẹ́. Díẹ̀ lára àwọn ìṣòro wọ̀nyí ni:

  • Ìfẹ̀yìn tí àwọn ìjọba ma ń fẹ̀yìn fún àwọn onígbàgbọ́ wọn.
  • Àìsàn ọ̀fọ̀ tí ó ma ń sàn nínú ibi iṣẹ́.
  • Àìṣòro tí ó ma ń wáyé nínú àgbà àgbà.
  • Àwọn òṣìṣẹ́ tí wọ́n ń ta kúrò láì sì sanwó fún wọn.

NLC ti ṣe ojúṣe rẹ̀ láti máa rí sí àwọn òṣìṣẹ́ ní Nàìjíríà bí àgbà fún wọn. Ní oríṣiríṣi àkókò, ètò tí NLC gbé kalẹ̀ tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àgbà-ṣíṣe ti yí àgbà-ṣíṣe padà ní Nàìjíríà.

Ǹjé, eyin tí ẹ̀ yàgbara kò rò pé NLC kò ṣe bó ṣe yẹ sí nínú àwọn iṣẹ́ àgbà-ṣíṣe ní Nàìjíríà? Nígbà tí mo bá wo gbogbo àwọn ohun tí NLC ti ṣe bẹ́ẹ̀, ó hàn kedere pé NLC ti ya ìṣẹ́ tó tó ṣe nínú àgbà-ṣíṣe lórílẹ̀-èdè yìí. Tí NLC kò bẹ́ sí, mo rò pé àgbà-ṣíṣe ní Nàìjíríà kò ní péye ọ̀rọ̀ bí ó ti rí báyìí.

Ṣé NLC ti sọ̀fọ̀ yẹn nígbà tí ó bá kan àgbà-ṣíṣe lórílẹ̀-èdè yìí? Lójú mi, NLC ṣì ní ọ̀pọ̀ iṣẹ́ tó yẹ kó ṣe. Díẹ̀ lára àwọn iṣẹ́ wọ̀nyí ni:

  • NLC gbọ́dọ̀ máa gbìyànjú láti rò àwọn òṣìṣẹ́ jáde kúrò nínú ipò tí wọ́n ti ń ta wọn kúrò láì sì sanwó fún wọn.
  • NLC gbọ́dọ̀ máa lo sílẹ̀ láti rí i dájú pé àwọn òṣìṣẹ́ ń gbà owó tí ó tó.
  • NLC gbọ́dọ̀ máa rí sí àwọn òṣìṣẹ́ tí wọ́n ń ta nínú ibi tí wọ́n ń ṣe iṣẹ́ wọn.

NLC jẹ́ ipò tí ó ṣe pàtàkì nínú àgbà àgbà ní Nàìjíríà. Lóde òní, ó ṣì ní ọ̀pọ̀ iṣẹ́ tó yẹ kó ṣe. Àmọ́ ṣá, NLC ti ṣe òye tí ó tó nínú àgbà-ṣíṣe ní Nàìjíríà, ó sì ṣiṣẹ́ láti máa rii tí àwọn òṣìṣẹ́ tí ó wà lórílẹ̀-èdè yìí ti ń gbádùn òjò rírí nínú àgbà àgbà.