Aderounmu Adejumoke




Afẹ́ ṣe ayẹ̀ mi, ọmọ mi ti sẹ́ ní tẹ́lẹ̀

A déri gbɔ́n gbɔ́n laarin ọ̀rọ̀ wɔ́nyí. Ọmọ tó ti sẹ́ tẹ́lẹ̀ ni mí. Ẹ̀gbẹ́ ọdún mẹ́fà ni mo ti sọlẹ̀ yí, síbẹ̀ ó dá mi lójú pé títí di ìgbà yìí ni mi ṣì ń gbɔ́ ọ̀rọ̀ yìí dáadáa ní ọkàn mi. Ẹ̀gbẹ́ mi mẹ́ta ni mo ti ní, síbẹ̀ mi ò mọ ohun tó sẹ́ àwọn èèyan yìí ṣùgbọ́n mo lè sọ pé nǹkan tó fi jẹ́ mí lógójú jùlọ ni fún ìgbà àkọ́kọ́ ẹ̀bùn èèyàn tó kọ́kọ́ yà mí fún ọ̀nà gbɔ̀ngbɔ̀ngbɔ́.

Ọ̀mọ, mo rò pé òrọ̀ tí mà orúkọ rẹ́ nílẹ̀ ọ̀wọ́ mi yìí la máa ṣe dé yìí. Òrọ̀ yìí kún fún ìrírí, fún nǹkan tó sẹ́ mi, fún àwọn ọ̀rọ̀ tó tóbi tó sì ṣàgbà fún mi lógójú. Ohun tó mún fọ̀rọ̀ rẹ̀ ni ọmọ tí èèyàn tó kọ́kọ́ yà mí fún ọ̀nà gbɔ̀ngbɔ̀ngbɔ́ ti sẹ́ fún mi.

Ọ̀rọ̀ yìí ní í ṣe púpọ̀ nípa ìmọ̀, nípa àgbà, nípa ìwà tí ó tóbi jù tí mo fi gbà ní ọ̀dọ̀ ọ̀mọ tí ṣe ayẹ̀ mi, tó sì sẹ́ ní tẹ́lẹ̀, Aderounmu Adejumoke.

Ètò ìdánilẹ̀kọ̀ọ́ ní ilẹ̀ Nàìjíríà

Láti sọ òtítọ́, ètò ìdánilẹ̀kọ̀ọ́ ní ilẹ̀ Nàìjíríà ò já mọ́. Òún ní gbogbo nǹkan tí à ń fẹ́ ní ọ̀dọ̀ ọ̀rọ̀ yìí, ṣùgbọ́n fún àwọn ọmọ tá ń sọ̀rọ̀ Yorùbá, tí kìí sì mọ èdè Gẹ̀ẹ́sì yàtọ̀ sí èdè ìbílẹ̀ wọn, ó lẹ̀ tọ́ wọ́n láti kọ́ àwọn kókó pàtàkì nípa èdè wọn nìkan yàtọ̀ sí ètò ìdánilẹ̀kọ̀ọ́ tó ń bẹ̀rẹ̀ láti ilé-ìwé alákọ̀ọ́bẹ̀rẹ̀ tí ó wà yìí.

Nígbà tí mo wà ní ilé-ìwé gíga, mo le gbàdúrà fún ọ̀rọ̀ Yorùbá tí ó tóbi tí ó sì dáa jùlọ tí mo kọ́ nílé-ìwé yìí ṣùgbọ́n wọn kò wà níbẹ̀. Nígbà tí mo kẹ́kọ̀ọ́ ní Ọ̀rọ̀ Yorùbá gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ ìkan tí mo kọ́, tí ọ̀rọ̀ náà sì dá mi lógójú gan-an, mo mọ pé àwọn nkan tí mo kọ́ yìí kò pò tó nǹkan tí ó yẹ kí n kọ́ lẹ́yìn ọ̀rọ̀ tí ó dùn bíi èèyàn tí mo kọ́ fún ọ̀pọ̀ ọdún.

Ìpìlẹ̀ Afẹ́ ṣe Ayẹ̀ mi

Nígbà tí mo wà ní ọdún 300 level, mo rí àgbá kan níbẹ̀ ní ilé-ìwé tí ó kọ́kọ́ sọ̀rọ̀ nǹkan tó ṣe mí lógójú nípa èdè Yorùbá. Nígbà tó ń sọ̀rọ̀, ó dá mi lójú pé ó mọ nǹkan púpọ̀ tó pò jù lórí ọ̀rọ̀ Yorùbá ṣùgbọ́n tí ó máa ń fi àwọn ọ̀rọ̀ tó kù sílẹ̀ nígbà tó bá ń kọ́ wọn ní ọ̀rọ̀ Gẹ̀ẹ́sì. Nígbà tó ń kọ́ ọ̀rọ̀ mi gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ tí ó ṣàgbà fún mi nígbà tó bá ń kọ́ ní èdè Gẹ̀ẹ́sì, ó máa ń gbìyànjú láti kọ́ àwọn abínibí ọ̀rọ̀ náà, àwọn àbísàlẹ̀ rẹ̀, àti àwọn ohun tí ó bá mọ́ púpọ̀ sí ẹ̀kọ́ tí ó ń kọ́ náà sílẹ̀. Mo sì kọ́ nǹkan púpọ̀ lórí ọ̀un.

Nítorí náà, nígbà tí ó bẹ̀ wá láti ṣẹ̀ṣẹ̀ ní ọ̀rọ̀ náà ní ọ̀dún tó kàn, mo sì rí bí ó ṣe ń sọ̀rọ̀ tó sì ń kọ́ àwọn ọ̀rọ̀ tó şe mí lógójú, mo sì rò pé tí mo bá dara pò mó ọn, mo lè mọ nǹkan tó pò púpọ̀ sí èdè Yorùbá, tó sì fi màá sún mọ́ ìmọ̀ Yorùbá tí ó dára jùlọ tó sì tóbi jùlọ tí ó fi máa sún mọ́ ọkàn mi púpọ̀.

Wọ́n kọ́ àwọn ọ̀rọ̀ Yorùbá níbi tí à ń kọ́ ọ̀rọ̀ òyìnbó. Ìpìlẹ̀ Afẹ́ ṣe Ayẹ̀ mi yìí ni àgbá yìí tí mo ń sọ̀rọ̀ nípa tó ṣẹ̀ṣẹ̀ yìí..

Ìrìnàjò tí ó ní ìrírí

Ìrìnàjò yìí kò rọrùn. Gbɔ̀ngbɔ̀ngbɔ́ ní ó lò ó ṣùgbọ́n mo gbà pé nǹkan tí ó dà bí gbɔ̀ngbɔ̀ngbɔ́ kò ṣe gbɔ̀ngbɔ̀ngbɔ́ ní gbɔ̀ngbɔ̀ngbɔ́ gan-an.

Ní ọ̀rọ̀ tó kọ́kọ́, mo kọ́ ètò ìlànà àbáyé tí ó gbẹ̀yìn gbẹ́yìn. Lẹ́yìn tí mo kọ́ à Bá, mo sì kọ́ àGBè, àGBì, àGBà, àGBɔ̀, àGBà, àGBá, àGBé, àGBọ̀, àGBɔ̀, àGBò, àGBɔ́, àGBẹ́, àGBà, àGBá, àGBè, àGBẹ́, àGBà, àGBá àDÉ. Ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí sẹ́ mi, ó sì jẹ́ kí ọ̀pọ̀ nǹkan tó tóbi jú láti jẹ́ kí n rí nǹkan tó wà níwájú mi yọ níwájú mi. Mo túbọ̀ mọ pé ọ̀rọ̀ Yorùbá kò ṣòro. Mo tún mọ ìyàtọ̀ tó wà láàrín àwọn ọ̀rọ̀ kókó mẹ́rìndínlógún tí mo ti tún mọ ní ọ̀rọ̀ náà.

Nígbà tí mi kẹ́kọ̀ọ́ àgbà àti abínibí ọ̀rọ̀, ó