Afobaje




Ina afobaje ni? Kini o n ṣe? Kini a ṣe lati kọ́ọ́ afobaje? Ẹ jẹ́ kí àwa ṣe àgbéyẹ̀wò awọn ìbéèrè yìí ati siwaju sii.

Afobaje jẹ́ ọ̀rọ̀ Yorùbá tí ó tumọ̀ sí "ẹ̀rọ̀" tabi "ẹ̀ṣu." Ó tún jẹ́ ọ̀rọ̀ inú ìtàn tí ó ṣàgbà ní ẹ̀yà Yorùbá.

Nígbà tí a bá sọ̀rọ̀ nípa afobaje, ó yẹ kó jẹ́ mímọ̀ pé ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọ̀rọ̀ tí àwọn Yorùbá ń lò láti ṣàpèjúwe ẹ̀rọ̀ tí ó wáyé tàbí tí ó ń bọ̀ wá. Ó tún jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọ̀rọ̀ tí ó wọ́pọ̀ láti lò nígbà tí a bá ń sọ̀rọ̀ nípa àwọn nkan tí kò dára tí kò sì ní mímọ̀ tí àwọn ènìyàn ń ṣe.

Ìgbàgbọ́ àgbà ni pé afobaje jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọ̀rọ̀ tí ó ní ìlànà tí ó kúnjú tàbí kọ́ńlọ́ń nítorí pé ó gba ìgbàgbọ́, ìfẹ́, ẹ̀mí, ọ̀ràn, àgbà, àṣà, ìtàn, àṣẹ́, àti ẹ̀yà láti ṣiṣẹ́.

Iṣẹ́ àgbà ni láti fi afobaje dín. Nítorí náà, dídinjú tàbí díkọ́ńlọ́ń afobaje jẹ́ iṣẹ́ àgbà.

Iṣẹ́ yìí kò rọrùn. Ó gbọ́dọ̀ ní ìgbàgbọ́, ìfẹ́, ẹ̀mí, ọ̀ràn, àgbà, àṣà, ìtàn, àṣẹ́, ati ẹ̀yà tí ó lágbára.

Afihan Afobaje

  • Ibọn
  • Àjàǹkù
  • Ìṣọ̀tá
  • Àgbà
  • Àṣà
  • Ìtàn
  • Àṣẹ́
  • Ẹ̀yà

Ìdí Dídìnjú tàbí Díkọ́ńlọ́ń Afobaje

  • Láti dá ilé àti ìlú sí
  • Láti mú ọ̀rọ̀ àgbà kúrò
  • Láti mú ọ̀rọ̀ àṣà kúrò.
  • Láti mú ọ̀rọ̀ ìtàn kúrò.
  • Láti mú ọ̀rọ̀ àṣẹ́ kúrò.
  • Láti mú ọ̀rọ̀ ẹ̀yà kúrò.

Afobaje jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọ̀rọ̀ tí ó wọ́pọ̀ láti lò nígbà tí a bá ń sọ̀rọ̀ nípa àwọn nkan tí kò dára tí kò sì ní mímọ̀ tí àwọn ènìyàn ń ṣe. Ó tún jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọ̀rọ̀ tí àwọn Yorùbá ń lò láti ṣàpèjúwe ẹ̀rọ̀ tí ó wáyé tàbí tí ó ń bọ̀ wá. Ìgbàgbọ́ àgbà ni pé afobaje jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọ̀rọ̀ tí ó ní ìlànà tí ó kúnjú tàbí kọ́ńlọ́ń nítorí pé ó gba ìgbàgbọ́, ìfẹ́, ẹ̀mí, ọ̀ràn, àgbà, àṣà, ìtàn, àṣẹ́, àti ẹ̀yà láti ṣiṣẹ́.

Iṣẹ́ àgbà ni láti fi afobaje dín. Nítorí náà, dídinjú tàbí díkọ́ńlọ́ń afobaje jẹ́ iṣẹ́ àgbà.