Ni ọjọ́ kẹ́ta oṣù Kẹ́wàá ọdún 2022, ẹgbẹ́ olóṣèlú ọmọ ilẹ̀ Amẹ́ríkà ti ṣe àbẹ̀wò kan láti lu àgbà ẹgbẹ́ olóṣèlú amúlùúdùn tí Alejandro Mayorkas ní, tí ó jẹ́ olórí àjọ tí ó ń rí sí àbò rẹ̀ alágbàá. Ó ti kọ́kọ́ ti fẹ́ràn ó láti ṣe àtúnṣe sí ọ̀rọ̀ àkọsílẹ̀ èkejì nínú ẹgbẹ́ ólọ́pàá ati àwọn òkùnkùn tí wọ́n bẹ̀rẹ̀ láti ṣẹlè̀ láti ọdún 2021, nígbà tí àwọn ènìyàn àjẹ́nbí tí wọ́n kọ́kọ́ wọlé sí orílẹ̀-èdè naa fẹ̀mí sí ju mílíọ̀nù kan.
Inú ẹgbẹ́ olóṣèlú ètò ilẹ̀ Amẹ́ríkà rí i pé ó lè ṣe àtúnṣe sí ọ̀rọ̀ àkọsílẹ̀ èkejì nínú ẹgbẹ́ ólọ́pàá ati àwọn òkùnkùn, ṣùgbọ́n wọ́n kò gbà tí Mayorkas ba pò̀ mọ́ wọn. Wọ́n ní ó ti kọlu ni díẹ̀-díẹ̀ láti ṣe ohun tó yẹ́ nínú àkókò tó yẹ́, tí ó sì ti sọ̀rọ̀ tí kò tọ́ka gidi nínú ètò ọ̀rọ̀ rẹ̀ sí ẹgbẹ́ olóṣèlú ètò ilẹ̀ Amẹ́ríkà.
Mayorkas ti dáhùn sí ọ̀rọ̀ àbéwò tí wọ́n ṣe sí i, ó sọ pé ó ti ṣe gbogbo ohun tí ó lè ṣe láti ṣe àtúnṣe sí ọ̀rọ̀ àkọsílẹ̀ èkejì nínú ẹgbẹ́ ólọ́pàá ati àwọn òkùnkùn. Ó tún sọ pé ó ti sọ̀rọ̀ òtítọ́ sí ẹgbẹ́ olóṣèlú ètò ilẹ̀ Amẹ́ríkà látì ìbẹ̀rẹ̀.
Kò ṣeé ṣàlàyé bí ẹgbẹ́ olóṣèlú ètò ilẹ̀ Amẹ́ríkà yóò ṣe sọ àsọye sí ọ̀rọ̀ àbéwò tí wọ́n ṣe sí Mayorkas. Ṣùgbọ́n, bí ó bá jẹ́ wípé wọ́n kò gbà á lálé, yóò jé́ ìgbà àkọ́kọ́ nínú ọ̀pọ̀ ọdún tí ẹgbẹ́ olóṣèlú ètò ilẹ̀ Amẹ́ríkà yóò fi kọ́ lu àgbà ẹgbẹ́ olóṣèlú amúlùúdùn kan.
Ìgbà tí ó bá jẹ́ wípé wọ́n bá lu Mayorkas, yóò ṣe àgbà ẹgbẹ́ olóṣèlú amúlùúdùn kẹrin tí ó ti fi ọ̀pọ̀ ọdún ṣiṣẹ́ ní ilé tí wọ́n ṣe àgbà ẹgbẹ́ olóṣèlú òkìtìí tí ó ti gbà àbéwò, tí wọ́n fi kọ́ lu. Àwọn mímọ̀ tí ó gbẹ̀yìn jẹ́ Andrew Johnson ní ọdún 1868, Bill Clinton ní ọdún 1998, àti Donald Trump ní ọdún 2019.
Díẹ̀ nínú àwọn olùgbó oko tìgbọ́ tí ń ṣe iṣẹ́ ní orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà kò gbèrò pé wọ́n yóò lu Mayorkas, tí wọ́n rò pé ẹgbẹ́ olóṣèlú ètò ilẹ̀ Amẹ́ríkà kò ní pọ̀ mọ́ ọ̀rọ̀ àbẹ̀wò tí wọ́n ṣe sí i. Ṣùgbọ́n àwọn mìíràn gbàgbọ́ pé ó lè lọ sí ọ́, tí wọ́n rò pé ẹgbẹ́ olóṣèlú ètò ilẹ̀ Amẹ́ríkà fẹ́rárà tí wọn óò fi da Mayorkas lé e nítorí wọn ní òpọ̀ àgbà ẹgbẹ́ olóṣèlú láti mọ́ ọ̀rọ̀ àbéwò tí wọ́n ṣe sí i.
Bí ó ti wù kó rí, ìgbà yóò ṣe àgbà tí Mayorkas yóò fi mọ́ ọ̀rọ̀ àbéwò tí wọ́n ṣe sí i. Bí ó bá jẹ́ wípé wọ́n kò gba á lálé, ó yóò tún máa ṣe olórí àjọ tí ó ń rí sí àbò rẹ̀ alágbàá. Ṣùgbọ́n bí ó bá jẹ́ wípé wọ́n lu ú, ó yóò di àgbà ẹgbẹ́ olóṣèlú amúlùúdùn kẹrin tí ó ti fi ọ̀pọ̀ ọdún ṣiṣẹ́ ní ilé tí wọ́n ṣe àgbà ẹgbẹ́ olóṣèlú òkìtìí tí ó ti gbà àbéwò tí wón fi lu.