Apartheid tí tí ṣẹlẹ̀ ní South Africa




Ṣugbọ́n ní ọdún 1994, ṣiṣu Kọ́ńgrẹ́̀sì Àgbà kan tí gbogbo eniyan ló gbàgbọ́, tí Nelson Mandela jẹ́ olórí rẹ̀, bori ìdìbò àkọ́kọ́ tí gbogbo eniyan lè kọ́, tí ó sì di Ààrẹ orílẹ̀-èdè.

Bẹ́ẹ̀, èwe kọ́ńgrẹ́̀sì ti parí apartheid, tí ó sì fi ìbàjẹ́ tó ṣe òpin ọ̀rọ̀ àti ìṣàyọ̀ tó ṣẹlẹ̀ ní South Africa sílẹ̀.

Nígbà tí Mandela di Ààrẹ, ó fúnra fún àlàáfíà àti ìrékọjá. Ó gbàgbọ́ pé gbogbo ènìyàn yẹ ki ó ní ọ̀rọ̀ àti ìṣòro àgbà wọn láti wà ní àlàáfíà àti ìṣọ̀kan.

Àṣẹ Mandela ṣe àṣeyọrí nínú ìgbìyànjú rẹ̀ láti fi ìṣòro tí ó ṣẹlẹ̀ ní South Africa sílẹ̀. Láti ọdún 1994, orílẹ̀-èdè náà ti gba ìtùnú àgbà, ìṣọ̀kan àti àgbàyanu tó ṣe pàtàkì. South Africa jẹ́ òrìṣà tí ó ṣàpẹẹrẹ fún àgbàyanu tó ṣeé ṣe tó bá jẹ́ wípé àwọn ènìyàn bá ṣiṣẹ́ pa pò̀ láti gbà àlàáfíà àti ìṣọ̀kan.