Ṣugbọn báwo ni ọ̀rọ yìí ṣe jẹ́ ọ̀rọ títóbi gan-an?
Lóde òní, àwa gbogbo wa ń rí i pé bọ́ọ̀lù jẹ́ ọ̀rọ tó gbajúmọ̀ gan-an lágbàáyé. Bí àpẹ̀rẹ, nínú FIFA World Cup tí ó ṣẹ̀ṣẹ̀ kọjá, àwọn ènìyàn bílíọ̀nù 3.6 ni wọ́n wò díẹ̀ nínú àwọn ìdíje náà. Éyí jẹ́ iye ènìyàn tó pọ̀ gan-an!
Nítorí náà, ó wàdíí pé ìdíje báyìí ní gbogbo ibi, láti ilẹ̀ Amẹ́ríkà sí Yúròpù, láti Ásíà sí Áfíríkà. Ṣugbọn kí ni ó ṣe kókó jẹ́ owó tí ó pọ̀ tó yí?
Ọ̀kan nínú àwọn ìdí ni pé bọ́ọ̀lù jẹ́ eré tó lóye fún gbogbo ènìyàn. Kò pọ̀lọ ẹ̀mí tó ga, bọ́ọ̀lù jẹ́ eré tí o lè gbádùn láìka tí o bá jẹ́ ọmọ, agbà, ọkùnrin tàbí obìnrin. Ìdí mìíràn ni pé bọ́ọ̀lù jẹ́ eré tó ṣe àríyànjiyàn. Kò sí ìgbà tí o tí kó gbogbo ẹgbẹ́ jọ fún ẹ̀gbẹ́ kan. Nítorí pé àwọn ènìyàn ní àwọn ẹgbẹ́ tí wọ́n fẹ́ràn, ó jẹ́ pé wọ́n máa ń ṣe àríyànjiyàn nípa ohun tí wọ́n yí. Èyí lè jẹ́ ọ̀rọ tó dúpẹ́ gan-an, ṣùgbọ́n ó lè wọ́jú kórìírì nígbà mìíràn.
Nígbàtí àwọn ènìyàn ń ṣe àríyànjiyàn nípa bọ́ọ̀lù, ó máa ń jẹ́ ohun tó péye fún wọn pé kí wọ́n fi owó sáré. Ó jẹ́ ọ̀nà fún wọn láti fi ara wọn hàn sí eré náà. Ọ̀pọ̀ ìgbà, àwọn ènìyàn máa ń fi owó sáré lórí ẹgbẹ́ tí wọ́n fẹ́ràn. Ṣugbọn nínú ọ̀pọ̀ ìgbà, wọn máa ń fi owó sáré lórí ẹgbẹ́ tí wọ́n rò pé yóò gbà. Èyí lè jẹ́ ọ̀rọ tó ṣoro, ṣùgbọ́n ó jẹ́ apá kan nínú ohun tí ó ń jẹ́ bọ́ọ̀lù pé ọ̀rọ tó gbajúmọ̀ gan-an.
Ọ̀rọ tí ó gbajúmọ̀ yìí túmọ̀ sí pé bọ́ọ̀lù jẹ́ ọ̀rọ tí ó tọ́ wọ́ ọ̀rọ owó. Ìdíje gbogbo ọjọ́ tí ó kọ́kọ́ jẹ́ àádórin ọrún ti gba àwọn ẹgbẹ́ bọ́ọ̀lù àgbà lágbàáyé ọ̀pọ̀ owó. Ọ̀pọ̀ àwọn ẹgbẹ́ náà ti rí owó gbólóhùn àràádọ́ta láti ìṣowo tẹlifíṣàn àti àwọn ìṣowo mìíràn. Pèlu gbogbo owó tí ó kọ́kọ́ jẹ́ àádórin ọrún yìí, ó wàdíí pé bọ́ọ̀lù yóò máa jẹ́ ọ̀rọ tí ó gbajúmọ̀ gan-an fún ọ̀pọ̀ ọdún tí ń bọ̀.