Awọn Ìyípadà Igbá Òlímpíkì - Ìrìn Àjọ Àṣà Ìbíni




Ní àgbá Ìgbàdo, àwọn ọ̀dọ̀mọdé ti wọn bá ṣe àṣà ìbíni tí wọn bá jáde láti ṣe àṣà náà ní àsọ wọn, kò ṣeé gbàgbé gbogbo ìgbésè tí wọn gbé. Ọ̀kan lára àwọn àṣà náà tí ó yẹ ká máa rántí ni àṣà ìyípadà igba, tí ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ìyípadà tí ó gbajúmọ̀ jùlọ nínú ìdíje Òlímpíkì.

Ìyípadà igba jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọ̀nà tí ó ṣòro jùlọ nínu ìbíni, tí ó nilà ọlájú ti o ga àti agbára ara. Àwọn olùkópa gbọ́dọ̀ ní agbára ara tí ó le ṣe àwọn ìyípadà láì ní láti jẹ́ kí àgbá wọn dọ̀wó sí ilẹ̀. Wọn gbọ́dọ̀ jẹ́ ọ̀lọ́gbọ́n, tí wọn sì ní àgbà, tí wọn sì ní ọlájú, tí wọn sì le lè ronú ní kòbọ̀rọ̀.

Ìtàn ìyípadà igba nínú ìdíje Òlímpíkì gbà ẹ̀yìǹsáàrẹ̀ lọ sí ọdún 1896, ọdún tí àjọ Òlímpíkì ti ṣe ìdíje àkọ́kọ́. Nígbà náà, àṣà náà jẹ́ àgbélébu àwọn ọkùnrin nìkan, tí gbogbo àwọn olùkópa jẹ́ ọ̀rẹ́ láti orílẹ̀-èdè Jámánì. Ní ọdún 1928, àṣà náà di àgbélébu àwọn obìnrin, tí àwọn Netherlands gba gbogbo àmì ẹ̀yẹ ọ̀rẹ́ méjì.

Lónìí, àṣà ìyípadà igba jẹ́ ọ̀kan lára àwọn àṣà tí ó gbajúmọ̀ jùlọ nínú ìdíje Òlímpíkì. Àwọn akọ̀wé-ìtàn tí ó kọ́kọ́ ṣe àgbélébu àwọn olùkópa Òlímpíkì ní àsọ wọn, àwọn àgbélébu ti fi ìgbàpadà yí padà sí ìbíni ọ̀mọdé, tí ó jẹ́ ìgbésẹ̀ tí ó ṣe pàtàkì nínú àyípadà ìdíje Òlímpíkì.

Lónìí, àwọn ọ̀dọ́mọ́dé tí wọn bá jẹ́ kí àgbá wọn dọ̀wó sí ilẹ̀ nínú ìdíje Òlímpíkì nìkan láwọn jẹ́ àwọn tí kò ní gbà aṣọ Òlímpíkì, ṣùgbọ́n àwọn tí kò ṣe dájú nínú gbogbo ìgbésẹ̀ tí wọn gbé. Láti ìgbà náà lọ, ìbíni jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ìbíni tí ó gbajúmọ̀ jùlọ nínú ayé, tí ó sì máa jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ìdíje tí ó ṣòro jùlọ tí àwọn olùkópa Òlímpíkì máa ṣe lóòtọ́.

Àwọn ìdíje tí ó wù mí jùlọ
  • Ìdíje Òlímpíkì ti ọdún 2012
  • Ìdíje Òlímpíkì ti ọdún 2016
  • Ìdíje Òlímpíkì ti ọdún 2020
Àwọn olùkópa tí ó wù mí jùlọ
  • Simone Biles
  • Aliya Mustafina
  • Sanne Wevers

Bẹ̀rẹ̀ ìrìn-àjọ rẹ ti ìyípadà igba Òlímpíkì lónìí! O le kọ́ bí o ṣe le ṣe àwọn ìyípadà igba nínú àwọn ìrírí díẹ̀ tó ṣòro jùlọ. Bẹ̀rẹ̀ lónìí àti rí ibi tí ìrìn-àjọ rẹ yóò gbé ọ̀ lọ.