Awọn Òrìṣa Kristi Ìjọba Àgbà




Ni Oṣù Kẹfà 12, 1993, ìgbà ìdìbò àjọgbà tó kéré jù nínú ìtàn orílẹ̀-èdè Nàìjíríà, Chief M.K.O. Abiola, tó jẹ́ ọ̀rẹ́ àtọ́kun Moshood Kashimawo Olawale Abiola, kọ́ni ní irú ìṣé tí yóò wúlò fún orílẹ̀-èdè Nàìjíríà. Ìdìbò yìí jẹ́ ìwọ̀nba táa kọ́kọ́ ránṣẹ́ lẹ́hìn tí a pa ìjọba ọ̀fẹ́ sófà. Ìdí rẹ̀ ni láti yan ààrẹ àti ìgbìmọ̀ Àgbà tó yẹ fún orílẹ̀-èdè Nàìjíríà. Ọ̀rẹ́ àtọ́kun M.K.O Abiola tó ní ìrètí púpọ̀ nínú ìdìbò yìí, gba ìdálẹ̀ ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ láti ọ̀dọ̀ àwọn ará Nàìjíríà, nígbà tó gba eré ìbo àgbà tí ó tó ọ̀kọ̀ọ̀kan lé ẹ̀rún…(14,000,000). Àwọn tí ó gba àgbà tó kọ́ni lẹ́yìn rè ni Bàbá Gana Kingibe tó gba eré ìbo tí ó tó ọ̀kọ̀ọ̀kan lé mẹ́fà (6,000,000) láti ọ̀dọ̀ àwọn ará Nàìjíríà.

Ṣíṣe ìdìbò yìí tún ṣe àṣeyọrí, nígbà tó jẹ́ pé kò sí ìlànà ìdìbò kankan tó ṣe, kò sì sí ìyàtọ̀ kankan láàrín àwọn tí wọ́n dìbò ati àwọn tí kò dìbò rárá nínú ìdìbò àjọgbà yìí. Gbogbo àwọn tí wọ́n dìbò ni wọ́n kọ́ gbà owó láti ọ̀dọ̀ M.K.O. Abiola lẹ́yìn tí wọ́n dìbò tán, èyí tó jẹ́ ìlànà tó ṣàjọ̀gbọ̀ǹ fún ìdìbò lókè nínú ìtàn orílẹ̀-èdè Nàìjíríà. Tí gbogbo àgbà ba ná ní ọ̀rọ̀ kan láàrín wọn, gbogbo ìgbìmọ̀ Àgbà yẹ́é mọ nípa òpin àgbà tó ṣeé gba.

Ṣùgbọ́n, ìgbà tó kéré jù ni ìgbà àìgbọ́ràn ṣe gbẹ́ wọ́lè lẹ́yìn ìgbà ìdìbò. Àwọn ọmọ ogun tó wà lábẹ́ àkóso Ibrahim Babangida, ààrẹ ìjọba ọ̀fẹ́ tó ṣe ìdìbò nígbà yẹn, fajúwe ìdìbò yẹn. Ìdí rẹ̀ ni láti ṣètò sí ìgbìyànjú tí M.K.O. Abiola ṣe láti ṣe àṣẹ gẹ́gẹ́ bíi ààrẹ àgbà tó yan, ọ̀rọ̀ tí ó fa ìṣòro tí ó tó ọ̀rúndún.

Ìrú àìgbọ́ràn yìí yẹ́é jẹ́ àìgbọ́ràn tí ó fa àwọn àìsàn tí ó tóbi nínú orílẹ̀-èdè Nàìjíríà. Ìdí rẹ̀ ni láti jẹ́ kí àwọn àgbà tí ó dìbò tó sì gba àgbà púpọ̀ sọ̀rọ̀ nípa ètò ìṣèlú orílẹ̀-èdè nígbà yẹn. Àti tún jẹ́ ki àwọn òṣìṣẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà tí wọ́n kọ́kọ́ ṣe nínú ìdìbò tí ó jẹ́ àìgbọ́ràn yẹn tún ṣe gbogbo ohun tó wọ́pọ̀ láti ṣàtúnṣe àìlànà wọn.

Àìgbọ́ràn wọ́pọ̀ yìí túmọ̀ sí ìgbà kan tí ó ṣàjẹ́gbẹ́ nínú ìtàn ọ̀rọ̀ àgbà àti ti orílẹ̀-èdè Nàìjíríà lápapọ̀. Jíjẹ́ kí ìdìbò yẹn máa lọ sí iwájú yóò jẹ́ kí orílẹ̀-èdè gbèrú, nígbà tí àwọn ìdìbò tó ṣeé gbagbọ́ tó sì ní ìdúró tó gbòòrò yóò ṣeé ṣe nínú orílẹ̀-èdè. Ṣíṣe ìdìbò tí ó kún fún ìdààmú yóò sún àwọn tó gbà lábọ̀ òṣìṣẹ́ tí wọ́n ṣe nígbà yẹn, kí wọ́n ṣàtúnṣe àṣìṣe tí wọ́n ṣe nígbà yẹn. Ohun gbogbo tí a nílò ni kí gbogbo ọ̀rẹ́ àtọ́kun tí ó rí i bíi tí M.K.O Abiola ṣe rí i, kí wọ́n jẹ́ kí ìdìbò yìí máa lọ sí iwájú, nígbà tí àwọn tí ó wà lábẹ́ wọn yóò sì ní ire.

Ọ̀rọ̀ tó jẹ́ pàtàkì púpọ̀ tó sì le koko tó gbàgbé tí ó yẹ kí gbogbo ènìyàn mọ̀ ni pé gbogbo ènìyàn ní ọ̀rọ̀ àgbà, nígbà tí kò sí abẹ́ àgbà kankan. Kí Nàìjíríà lè máa gbèrú, ìdìbò tí ó kún fún àidààmú gbọ́dọ̀ gbà dígba, nígbà tí ìdìbò tó ṣeé gbagbọ́ yóò jẹ́ kí àṣẹ ìjọba tó dá lórí ìdìbò tó ní ìdúró gbòòrò gbà dígba.

Ni Oṣù Kẹfà 12, 1993, ìgbà ìdìbò àjọgbà tó kéré jù nínú ìtàn orílẹ̀-èdè Nàìjíríà, Chief M.K.O. Abiola, tó jẹ́ ọ̀rẹ́ àtọ́kun Moshood Kashimawo Olawale Abiola, kọ́ni ní irú ìṣé tí yóò wúlò fún orílẹ̀-èdè Nàìjíríà. Ìdìbò yìí jẹ́ ìwọ̀nba táa kọ́kọ́ ránṣẹ́ lẹ́hìn tí a pa ìjọba ọ̀fẹ́ sófà. Ìdí rẹ̀ ni láti yan ààrẹ àti ìgbìmọ̀ Àgbà tó yẹ fún orílẹ̀-èdè Nàìjíríà. Ọ̀rẹ́ àtọ́kun M.K.O Abiola tó ní ìrètí púpọ̀ nínú ìdìbò yìí, gba ìdálẹ̀ ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ láti ọ̀dọ̀ àwọn ará Nàìjíríà, nígbà tó gba eré ìbo àgbà tí ó tó ọ̀kọ̀ọ̀kan lé ẹ̀rún…(14,000,000). Àwọn tí ó gba àgbà tó kọ́ni lẹ́yìn rè ni Bàbá Gana Kingibe tó gba eré ìbo tí ó tó ọ̀kọ̀ọ̀kan lé mẹ́fà (6,000,0