Awọn Akọni Ìgbàgbọ̀: Ìdí tí Ìṣàgbà ti kò Ní Ṣe Ìyàwó Rẹ̀




Nínú ayé yii, àwọn ènìyàn gbàgbọ́ nǹkan tó yàtọ̀ síra, tí kò sì sóhun tó dá wọn lójú. Ọ̀ràn kan tó wọ́pọ̀ ni ẹ̀gbẹ́-ẹ̀gbẹ́ tí kò ní ìlànà sí rẹ̀. Àwọn ìgbàgbọ̀ wọn yàtọ̀ kún fún ǹkan tí kò nílò àtúpalẹ̀, bí ìgbàgbọ́ nínú àwọn òrìṣà, àwọn abàmì, àti àwọn ènìyàn tó léwu.

Nínú àpilẹ̀kọ yìí, a ó wo ìgbàgbọ́ kan tó gbòòrò, tí kò sì nílò ẹ̀rí èyíkéyìí: ìgbàgbọ́ nínú Ìṣàgbà gẹ́gẹ́ bí Ìyàwó Rẹ̀. Ìgbàgbọ́ yìí wọ́pọ̀ nínú àwọn ẹ̀gbẹ́ Yorùbá, àti nínú ọ̀pọ̀lọpọ̀ àṣà ágbáyé. Ṣùgbọ́n níwọ̀n ìgbà tí kò sí ẹ̀rí èyíkéyìí tí ó lépa ìgbàgbọ́ yìí, ó ṣe pàtàkì láti wo ìdí tí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn fi gbàgbọ́ nǹkan bẹ́ẹ̀.

Ìdí kan tí ó ṣe pàtàkì láti máa ṣàgbà tíì, nítorí ńṣe ìgbàgbọ́ tí kò nílò ẹ̀rí.

Ẹ̀mí àì nílò ẹ̀rí jẹ́ ohun tó ṣíṣẹ́ nínú àwọn nǹkan pú pọ̀ nínú ayé yii. Àwọn ènìyàn gbàgbọ́ nínú ọ̀pọ̀lọpọ̀ ohun tí kò sí ẹ̀rí èyíkéyìí tó lépa wọn, bí àwọn ìgbàgbọ́ nínú Ọlọ́run, àwọn òrìṣà, àti àwọn òye tó kọjá àgbà. Ohun tó ṣẹlẹ̀ nínú ẹ̀rí fún àwọn ìgbàgbọ́ wọ̀nyí jẹ́ ìgbàgbọ́ pàtàkì, tí kò sì nílò ẹ̀rí èyíkéyìí. Àwọn ènìyàn tó gbàgbọ́ nínú àwọn nǹkan wọ̀nyí kò nílò ẹ̀rí èyíkéyìí láti gbàgbọ́ wọn, àti pé kò sí ohun tó lè sọ fún wọn tí ó fi ṣe pàtàkì pé wọn kò yẹ́ kí wọn gbàgbọ́.

Ìdí kejì tí ó ṣe pàtàkì láti gbàgbọ́ nínú Ìṣàgbà nítorí pé ó ṣètìléyìn fún ọ̀rọ̀ àwọn ènìyàn.

Nínú àwọn àṣà tí ó ju tiwa lọ, Ọ̀rọ̀ Ìṣàgbà jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ń ṣètìléyìn fún àwọn ènìyàn. Nígbà tí ènìyàn bá níṣó, tàbí nígbà tí wọ́n bá fẹ́ ọ̀rọ̀ tó dájú, wọ́n máa ń lò Ìṣàgbà. Wọ́n gbàgbọ́ pé Ìṣàgbà ní agbára láti ṣe ohun tó bá gbọ́, àti pé gbogbo ohun tí wọn bá sọ nínú Ọ̀rọ̀ Ìṣàgbà máa ṣẹlẹ̀.

Ìdí kẹta tí ó ṣe pàtàkì láti máa ṣàgbà tíì jẹ́ nítorí pé ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tó dúró gbọ̀ngbọ.

Nínú àwọn àṣà tí ó ju tiwa lọ, Ọ̀rọ̀ Ìṣàgbà jẹ́ ọ̀rọ̀ tó dúró gbọ̀ngbọ. Nígbà tí ènìyàn bá ní Ọ̀rọ̀ Ìṣàgbà, ó túmọ̀ sí pé ó gbọ́dọ̀ máa ṣe ohun tó gbọ́, kò sì sẹ́ni tó gbọ́dọ̀ máa fòpin sí ọ̀rọ̀ náà. Ìgbàgbọ́ nínú ìdí àgbà yìí jẹ́ ohun tó ṣe pàtàkì nínú ọ̀pọ̀lọpọ̀ àṣà.

Ìgbàgbọ́ nínú Ìṣàgbà gẹ́gẹ́ bí Ìyàwó Rẹ̀: Ìdí tí ó fi kò ní ṣe Ìyàwó Rẹ̀

Nínú gbogbo àwọn ìdí tí ó ṣe pàtàkì láti máa ṣàgbà tíì, gbogbo wọn kò ṣẹ̀ṣẹ̀ ní ṣe pẹ̀lú Ọ̀rọ̀ Ìṣàgbà. Àwọn ìgbàgbọ́ nínú Ìṣàgbà gẹ́gẹ́ bí Ìyàwó Rẹ̀ kò ní ṣe pẹ̀lú àwọn ìdí wọ̀nyí. Níkẹ́yìn, Ìṣàgbà jẹ́ ohun tó ṣàgbà fún ọ̀rọ̀ àwọn ènìyàn, ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tó dúró gbọ̀ngbọ, tí kò sì nílò àtúpalẹ̀.

Ṣùgbọ́n nígbà tí ó bá kan Ìṣàgbà gẹ́gẹ́ bí Ìyàwó Rẹ̀, kò sí ìdí èyíkéyìí tí ó fi yẹ́ kí a fi gbàgbọ́ nínú rẹ̀.

Kò sí ẹ̀rí èyíkéyìí tó lépa ìgbàgbọ́ yìí, kò sì sí ìdí èyíkéyìí tó ṣe pàtàkì láti gbàgbọ́ nínú rẹ̀. Ǹkan tó jùlọ jẹ́ pé, ó ṣeé ṣe láti fi àlàyé ìgbàgbọ́ yìí ṣe fún àwọn ènìyàn tí kò gbàgbọ́ nínú rẹ̀. Ìgbàgbọ́ nínú Ìṣàgbà gẹ́gẹ́ bí Ìyàwó Rẹ̀ kò ní ṣe àbájáde ohun tó dára kankan, ó kò sì ní ṣe àbájáde ohun tó burú kankan. Ó jẹ́ ohun tí ó dájú pé o kò ní lè para gbogbo ènìyàn lórí, ó sì jẹ́ ohun tí ó jẹ́ ẹ̀fẹ̀ tí ó dá lórí ẹni kọ̀ọ̀kan.

Ìpè Nítorí Ìrọ̀rùn

Nígbà tí o bá ń wo ìgbàgbọ́ nínú Ìṣàgbà gẹ́gẹ́ bí Ìyàwó Rẹ̀, ó ṣe pàtàkì láti jẹ́ olóye. Kò sí ohun tó burú nínú gbígbàgbọ́ nínú Ìṣàgbà, ṣùgbọ́n ó ṣe pàtàkì láti mọ́ ìdí tí a fi gbàgbọ́ nínú rẹ̀. Ìgbàgbọ́ yìí kò dájú pé o jẹ́ òtítọ̀, ó