Sonia Bompastor, bi won ṣe mọ̀ ọ́, jẹ́ ọ̀rẹ́ mi ọ̀rọ̀ àgbà, olórin, àti akọrin ọdún mẹ́fà. Láìrírí mi gẹ́gẹ́ bí ọ̀rẹ́ rẹ̀, mo ti rí ìrànlọ́wọ́ rẹ̀ tí kò ṣeé yẹsẹ̀ nínú ìrìn àjò ìgbésí ayé mi.
Kí n kò ṣe gbọ́dọ̀ padà sójú rẹ̀? Ó jẹ́ ọ̀kùnrin tó dára, tó gbóná, tó sì ní ọ̀rọ̀ tó sàn láti sọ. Ó ní ọ̀nà kan láti mú ọ̀rọ̀ kúrò nínú ẹnu rẹ̀ tí ó mú kí ó kún fún ìmísí ati ìgbìyànjú. Lóòótọ̀, ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn olórin tí mo tún rí tí ó lè jẹ́ olórin àgbà lákọ́kọ́, tí ó sì ṣiṣẹ́ kára láti dé ibẹ̀.
Lẹ́yìn tí mo gbọ́ ọ̀rọ̀ àgbà rẹ̀ fún ìgbà àkọ́kọ́, mo mọ̀ pé ó ni ìpín tó kéré jùlọ. Ìgbà náà ni mo rí ìgbàgbọ́ nínú àgbà. Mo gbọ́ àwọn ọ̀rọ̀ rẹ̀ ní dídùn, ó sì tún ìgbàgbọ́ mi padà.
Ìgbà tí mo kọ́ ọ̀rẹ́ mi mọ̀, ó ṣàlàyé pé àgbà jẹ́ ọ̀rọ̀ tàbí ọ̀rọ̀ tí a kọ́ láti ọ̀dọ̀ àgbà ẹni tàbí láti inú ìrírí tí a ní.
Mo ní ìfẹ́ sí àgbà títí di òní olónìí. Mo gbàgbọ́ pé àgbà jẹ́ ẹ̀rí ti ọ̀rọ̀ wa, tí a sì lè kọ́ ọ̀pọ̀lọpọ̀ láti inú rẹ̀.
Ṣé ẹ̀yin kò gbẹ́kẹ̀ lé àwọn àgbà wa? Ṣé ẹ̀yin kò gbàgbọ́ nínú àgbà? Bẹ́ẹ̀ ni, àgbà jẹ́ ẹ̀rí ti ọ̀rọ̀ wa, tí a sì lè kọ́ ọ̀pọ̀lọpọ̀ láti inú rẹ̀.
Báwo ni àgbà ṣe ṣe ìyípadà nínú ìgbésí ayé mi?
Àgbà ti kọ́ mi ọ̀pọ̀lọpọ̀ ohun nínú ìgbésí ayé. Ó ti kọ́ mi pé kí n máa ṣègbọràn sí àwọn ọ̀rọ̀ ẹ̀mí wa, tí n ó sì kọ́ mi ní pé kí n máa gbàgbọ́ nínú ara mi. Mo kò ní ṣe níbi tí mo wà lónìí láìsí àgbà.
Mo gbàgbọ́ pé àgbà jẹ́ ẹ̀rí ti ọ̀rọ̀ wa, tí a sì lè kọ́ ọ̀pọ̀lọpọ̀ láti inú rẹ̀.
Ṣé ẹ̀yin gbàgbọ́ nínú àgbà? Kí ni àgbà rẹ̀?