Bí Òràn Ájà Ṣe Lè Yọrí sí Àgbà




Àgbà jẹ́ ibi tí ọ̀rọ̀ rẹ̀ kò lẹ̀ yí padà láìsí àgbà àti àgbà. Ọ̀rọ̀ náà "àgbà" wá láti ọ̀rọ̀ Gíríìkì "klivana" tí ó túmọ̀ sí "ibi ẹ̀gbà." Àgbà jẹ́ ibi tí ọ̀rọ̀ rẹ̀ kò lẹ̀ yí padà láìsí àgbà ẹ̀bùn. Ní ọ̀rọ̀ àgbà, ọ̀rọ̀ kan ṣe àgbà fún ọ̀rọ̀ mìíràn, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Ọ̀rọ̀ tí ṣe àgbà fún ọ̀rọ̀ mìíràn ni a ń pè ní "okùn." Ọ̀rọ̀ tí a ṣe àgbà fún ni a ń pè ní "àgbà." Àgbà le jẹ́ ọ̀rọ̀ kan, ọ̀rọ̀ méjì, tàbí ọ̀rọ̀ púpọ̀.

Nígbà tí ẹ̀mí ẹ̀dá kan bá lọ sí òrun, ẹ̀mí náà á wà ní àgbà títí tí ọjọ́ àgùúntàn dé. Ní ọjọ́ àgùúntàn, ọ̀rọ̀ tí ẹ̀dá náà sọ nígbà tí ó wà láyé á wá ṣí bí àgbà fún un. Àgbà tí ẹ̀dá náà wà yóò jẹ́ ibi tí ó máa gbé títí láé. Bí ẹ̀mí ẹ̀dá náà bá sọ àwọn ọ̀rọ̀ tó dára nígbà tí ó wà láyé, àgbà tí ó wà yóò jẹ́ ibi tí ó dára. Bí ẹ̀mí ẹ̀dá náà bá sọ àwọn ọ̀rọ̀ tó burú nígbà tí ó wà láyé, àgbà tí ó wà yóò jẹ́ ibi tí ó burú.

Òràn ájà jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọ̀rọ̀ tó lè yọrí sí àgbà. Òràn ájà jẹ́ ohun tí ẹ̀dá kan ń ṣe tàbí ń sọ nígbà tí ó bá fẹ́ láti gbà ohun tí kò jẹ́ tiẹ̀. Òràn ájà le jẹ́ ọ̀rọ̀ kan, ọ̀rọ̀ méjì, tàbí ọ̀rọ̀ púpọ̀. Bí ẹ̀dá kan bá ṣe àgbà nígbà tí ó bá ń gbà ohun tí kò jẹ́ tiẹ̀, àgbà náà yóò jẹ́ ibi tí ó burú.

Tí àgbà kan bá fẹ́ yọrí sí àgbà, ó wà nípa ẹ̀dá náà láti yí ọ̀rọ̀ ọkàn rẹ̀ padà. Ẹ̀dá náà gbọ́dọ̀ rántí pé àwọn ọ̀rọ̀ tí ó sọ nígbà tí ó wà láyé á wá ṣí bí àgbà fún un ní ọjọ́ àgùúntàn. Ẹ̀dá náà gbọ́dọ̀ ṣìṣe àṣìṣe rẹ̀ gbó̟gbó̟, k ó sì rí ìdáríjì fún àwọn ohun tí ó ti gbà tí kò jẹ́ tiẹ̀. Bí ẹ̀dá náà bá ṣe àwọn nǹkan wọ̀nyí, àgbà tí ó wà yóò jẹ́ ibi tí ó dára.

Ìpè fún Ìrònú

Rántí pé àwọn ọ̀rọ̀ tí o sọ nígbà tí o wà láyé á wá ṣí bí àgbà fún ọ ní ọjọ́ àgùúntàn. Ṣe àgbà tí o fẹ́ nígbà tí o bá lọ sí òrun.