Mo gbɔ́ ìtàn kan lónìí tí ó ju gbogbo ìtàn tí mo ti gbọ́ rí lọ. Ẹni tó sọ fún mi ní ìtàn náà sọ fún mi pé ó kọ́ ọ́ látọ̀nà kan nígbà tí ó kéré, àti pé ó ti gbɔ́ ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìtàn tí kò ní ṣe èké. Ìtàn náà ni mo fẹ́ sọ fún ọ.
Ní ìlú kan ní ìpínlẹ̀ Òṣun, ibi tí àwọn ènìyàn mọ̀ bí wọ́n ṣe ń gbé àgbà, ìtàn tí mo gbɔ́ yìí ṣẹlẹ̀. Ìlú náà jẹ́ ìlú kékeré tí ọ̀pọ̀lọpọ̀ àgbà wà níbẹ̀, àwọn ọ̀dọ́ àti àgbà lọ́nà ṣiṣe wọn níbẹ̀.
Ní ọ̀kan lára àwọn agbà ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ náà, ìdílé kan wà tí ó jẹ́ ti ọkùnrin kan tí wọ́n ń pè ní Baba Gbenro. Baba Gbenro jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọ̀gbà tí ó gbẹ́ṣẹ̀ jùlọ ní ìlú náà, ó ní àwọn ọ̀gbà ọ̀pọ̀lọpọ̀ tí ó ń fún un ní ọ̀pọ̀ owó. Ó ní aya kan tí ó nífẹ̀ẹ́, àti àwọn ọmọ mẹ́rin tí ó dán mọ́ ọkàn rẹ̀ gan-an.
Ọ̀kan lára àwọn ọmọ Baba Gbenro, tí wọ́n ń pè ní Gbenga, jẹ́ ọmọ tí ó gbádùn àgbà gan-an. Ó sábà ma ń tọ́jú àwọn ọ̀gbà bàbá rẹ̀, ó sì ń ran àwọn àgbà míì lọ́wọ́ nígbà tí wọ́n bá nílò iranlọ́wọ́. Gbenga jẹ́ ọmọ tí ó gbọ́ràn, ó sì ń ṣe gbogbo ohun tí baba rẹ̀ bá sọ fún un.
Ní ọ̀kan lára àwọn ọ̀gbà Baba Gbenro, Gbenga rí ibi tí ó kún fún àwọn ọ̀pọ̀ àgbà tí ó gbẹ̀, ó rí i pé ara àwọn ọ̀pọ̀ àgbà náà kò dára, ó sì rí i pé wọ́n nílò àwọn ènìyàn tí ó máa bọ́ wọn. Gbenga lọ́dọ̀ bàbá rẹ̀, ó sọ ohun tí ó rí fún un, ó sì bi baba rẹ̀ tí ó lè ṣe nípa rẹ̀.
Baba Gbenro gbọ́ àsọjáde ọmọ rẹ̀, ó sì rò bí òun ṣe máa ran àwọn ọ̀pọ̀ àgbà náà lọ́wọ́. Ó sọ fún Gbenga pé kí ó máa gbá àwọn ọ̀pọ̀ àgbà náà ní gbogbo ọ̀sẹ̀, kí ó sì máa bọ́ wọn. Gbenga gbà gbogbo ohun tí baba rẹ̀ sọ fún un, ó sì bẹ̀rẹ̀ sí máa ṣe bẹ́ẹ̀.
Gbenga tí bọ́ àwọn ọ̀pọ̀ àgbà náà fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ àsè, ó sì gbà wọn ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ onjẹ àti omi. Àwọn ọ̀pọ̀ àgbà náà nínú̀rẹ̀ fún Gbenga, wọ́n sì ń gbàdùràn fún un. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn inú ìlú náà rí i pé Gbenga ń bọ́ àwọn ọ̀pọ̀ àgbà náà, wọ́n sì kọ́kọ́ yọ́ Gbenga lẹ́yìn, wọ́n sì ń sọ pé ó ń ṣiṣẹ́ àìnífẹ̀ẹ́.
Ṣugbọ́n Gbenga kọ́ gbọ́, ó ń bá a lọ láti bọ́ àwọn ọ̀pọ̀ àgbà náà. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọjọ́ lẹ́yìn náà, Gbenga ń bọ́ àwọn ọ̀pọ̀ àgbà nígbà tí ó rí àgbà kan tí kò kúnjú nínú àwọn ọ̀pọ̀ àgbà náà. Ó lọ sọ́dọ̀ rẹ̀, ó sì gbá ọ̀gbà náà lọ.
Gbenga gbé àgbà náà lọ sí ilé, ó gbá ọ̀gbà náà ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ omi, ó sì bọ́ ọ̀gbà náà. Nígbà tí ó bá yá, ó gbàgbọ́ ìrìn àgbà náà. Ó gbẹ́ ọlẹ̀ fún àgbà náà, ó sì bẹ̀rẹ̀ sí máa bá ọ̀gbà náà sọ̀rọ̀.
Àgbà náà mọ̀ gbogbo ohun tí Gbenga ń sọ fún un, ó sì ń dáhùn ọ̀gbà náà. Gbenga kò gbàgbọ́ ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀, ó rí i pé àgbà náà jẹ́ ẹlẹ́mìí. Ó kéré ẹlẹ́mìí, ó sì gbọn gan-an. Gbenga nífẹ̀ẹ́ àgbà náà, ó sì máa ń bá ọ̀gbà náà ṣe gbogbo ohun.
Ní ọ̀kan lára àwọn ọ̀gbà tí baba Gbenga ní, àgbà náà sọ fún Gbenga pé kí ó gbẹ́ ọ̀gbà kan láti inú àwọn ọ̀gbà náà. Gbenga gbẹ́ ọ̀gbà kan tí ó gbẹ̀ jùlọ lára àwọn ọ̀gbà náà. Àgbà náà sọ fún un pé kí ó gbẹ́ ọ̀gbà náà lọ sí ibi tí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn máa ń gbà. Gbenga ṣe bí àgbà náà ṣe sọ fún un.
Gbenga gbé ọ̀gbà náà lọ sí ibi tí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn máa ń gbà, ó sì gbẹ́ ọ̀gbà náà nínú ọlẹ̀ kan. Ènìyàn kan wá sí ọ̀dọ̀ rẹ̀ ó sì bèèrè bí ó ṣe rí ọ̀gbà náà. Gbenga sọ fún un pé ọ̀gbà tí ó kún fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀rọ̀ sísọ ni. Ẹni náà gbà ọ̀gbà náà láti ọ̀dọ̀ rẹ̀, ó sì gbà ọ̀pọ̀ owó.
Gbenga gbà ọ̀pọ̀lọpọ̀ owó, ó sì lọ sí ọ̀dọ̀ baba rẹ̀ ó sì sọ ohun tó ṣẹlẹ̀ fún un. Baba Gbenga gbàgbọ́ ọ̀rọ̀ ọmọ rẹ̀, ó sì mọ̀ pé ọ̀pọ̀ owó tí ọmọ rẹ̀ gbà yìí máa ran ọ̀rọ̀ ọwó rẹ̀ lọ́wọ́. Ìyà Gbenga kò gbàgbọ́ ohun tí ọkọ rẹ̀ àti ọmọ rẹ̀ sọ fún un, ó ní èrò pé ọmọ rẹ̀ ń gbɔ́ àìnífẹ̀ẹ́.
Gbenga gbẹ́ ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀gbà láti