Barcelona vs Lyon - Iya Iya Agba Meji!




Egbè meji tó gbajùmò jùlọ ní àgbáyé bọ́ọ̀lu àfẹ́ṣẹ̀ bá ara wọn lò tí ó sì dara ó lágbára. Òràn tí ó wáyé ní Nou Camp láìlójú tí Barcelona gba Lyon 5-1, kò sí ohun tí ó lè fi wé. Nígbà tí èmi kan náà rí ayẹyẹ náà, ó wá sí mi pé, láìsomọ̀ ó yẹ nkan yìí àgbà.

Barcelona bẹ̀rẹ̀ ní gbájúmó tó lágbára ní ẹgbè́ náà. Ní ìṣéjú kejìdínlógún, Sergi Roberto yí bọ́ọ̀lu náà náà sí can Raphael Corréa tí ó sì jẹ́ kí Lionel Messi gba ọ̀tun àkókó, èyí ó sì jẹ́ ọ̀tun kẹrìn tí ó kọ́ sórí àkọsí tí ó ní ète 400 fún ègbè́.

Ni ìṣéjú kẹrin, Dembélé fi gbàgbé àyọ̀ kọ́lu fún Martin Terrier, tí ó yọrísí ìdánilójú, àti pe Nabil Fekir yíì lẹ́nu náà tó fi kọ́ ẹgbè́ Lyon.

Ṣugbọ́n Barcelona kò yí padà. Lionel Messi gba ọ̀tun kẹjọ lẹ́nu ọ̀rọ̀ náà ní ìṣéjú 78, Pierre-Emerick Aubameyang sì fi kún ìṣéjú 4 kẹ́yìn, kí Ousmane Dembélé sì fi kún ọ̀tun kẹrin ní ìṣéjú 87.


Àgbà Tí Ń Fa Ìgbàgbó

Èmi kò gbàgbọ́ pé ìṣéjú tàbí àmì kan náà lè fi ọ̀nà tí Barcelona gba Lyon wé, tí ó jẹ́ ẹgbè́ kan tí ó mọ̀ nkan lórí bólù àfẹ́ṣẹ̀.

Lionel Messi sọ̀rọ̀ nípa ọ̀tun tí ó kọ́, ó ní, "òtún kẹrìn ọ̀rọ̀ náà jẹ́ àgbà tó ń fa ìgbàgbó, ó sì fi hàn pé a lè rí àwọn iṣẹ́ ńlá sílẹ̀."

Tí i bá wà ní Nou Camp báyìí, ìwọ yóò sì rí àwọn àgbà kan tó ń gbájúmó tí ó sábà máa ń jẹ́ àgbà tí ń fa ìgbàgbó. Àbà tí Nwankwo Kanu gba ní ìṣéjú kejì nígbà tí Arsenal bá ilè̀ Egypt ní ọdún 1995, àti àbà tí Andres Iniesta gba ní ìṣéjú kejì lẹ́nu àfaratì nígbà tí Barcelona bá Chelsea ní ọdún 2009.

Àwọn àgbà yìí ló ń jẹ́ kí àwọn àti ọ̀rọ̀ wá. Àwọn ló ń fi hàn pé láìsomọ̀, ó yẹ nkan yìí àgbà.


Èmí Ẹ̀gbẹ́

Òkan lára àgbà tí ń fa ìgbàgbó jùlọ ni èmí ẹ̀gbẹ́. Ègbè́ tí ń gbéra kọ́kan gbéra gbòòrò, tí ń fúnra won ní àgbà láti ṣẹ́gun àwọn ìṣéjú tí ń wà.

Ègbè́ Barcelona ní èmí ẹ̀gbẹ́ tó lágbára, tí ó sì hàn nípa rẹ ní ọjà bọ́ọ̀lu àfẹ́ṣẹ̀ tí ó tóbi jùlọ ní àgbáyé. Àwọn ọ̀rẹ́ tí ń ṣiṣẹ́ pa pò fún ègbè́, tí ó kọ́ àwọn ọ̀tun àgbà tí ń fa ìgbàgbó, tí ó sì jẹ́ kí won gba ife àwọn olùgbàgbọ́ wọn.

Nígbà tí èmi kan náà rí èmí ẹ̀gbẹ́ tí Barcelona ní, ó dá mi lójú, tí ó sì mú kí n rò pé, àgbà kan tí ń fa ìgbàgbó yìí á ń gbéra síwájú.


Ómìnira

Ómìnira jẹ́ ọ̀rọ̀ tó ṣe pàtàkì ní bọ́ọ̀lu àfẹ́ṣẹ̀. Ó jẹ́ àgbà tí ń fa ìgbàgbó aṣeyọrí, tí ó sì ń jẹ́ kí àwọn amúgbálẹ̀ kọ́ àwọn ọ̀tun tí yóò ṣàgbà fún won tó sì bà jẹ́.

Barcelona ní àwọn amúgbálẹ̀ tí ń gbàgbómí ara wọn. Wọn lómi ìdárayá àti àgbà láti ṣiṣẹ́ pa pò fún ègbè́ àti láti fi àgbà gbà.

Nígbà tí èmi kan náà rí ómi nírà tí Barcelona ní, ó dà mí bí omi búburú tí ó ń gbájúmó tí ó ń fa ìgbàgbó, tí ó sì fi hàn pé wọn yára láti kọ́ àwọn ọ̀tun tí yóò jẹ́ àgbà tí ń fa ìgbàgbó.