Àjọ̀dún ọdún, ní ọjọ́ márùn-ún tí o tẹ̀lé ọjọ́ kọkànlá oṣù kẹfà, àwa ọmọ Biafra gbogbo lùjẹ́ àfẹ̀rí àti ìrántí. Ọjọ́ márùn-ún tí o tẹ̀lé ọjọ́ kọkànlá oṣù kẹfà tí ọdún 1967 ni ọjọ́ tí Lieutenant Colonel Odumegwu Ojukwu ṣe àṣẹ́ ìdá sílẹ̀ Orílẹ̀-èdè Biafra, tí o lọ́pọ̀ àwọn ẹ̀yà tí kò wù ìjọba ológun tí o gbá fún orílẹ̀-èdè náà lágbà.
Ìpínlẹ̀ méjìdínlógún ni o wà ní orílẹ̀-èdè náà, nígbà tí ó dá sílẹ̀, tí ó ní ìlú Enugu gé ní ó sì pé lórí àgbà méje. Àwọn ẹ̀yà tí o wà nínú rẹ̀ ni àwọn Igbo, àwọn Ibibio, àwọn Efik, àwọn Annang, àwọn Ijaw, àwọn Ogoni, àwọn Urhobo, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
Orílẹ̀-èdè Biafra kò fẹ́rẹ̀é pé ọdún mẹ́ta, tí ìjà kò lọ́jiji gbogbo ọdún naa. Àjàkálẹ̀ àgbáyé ṣe àkọsílẹ̀ orílẹ̀-èdè náà, ṣùgbọ́n Ìjọba Àjọ Mímọ̀ tó ni àjọ ìgbìmọ̀ àgbáyé kò gbà á. Ìròyìn ṣàìgbọ́ràn ìlànà àgbáyé ati ìṣẹ́ ìkọ̀ọ̀kan fún àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè Biafra láàárín ọdún ìjà náà yìí tí ó sì tóbi débi pé ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọ̀ràn tó burú jùlọ tó ti gbẹ̀yìn nínú ìtàn ọ̀rọ̀ àgbáyé.
Ojú ibi fún ìdá sílẹ̀ Orílẹ̀-èdè Biafra ṣẹ̀ṣẹ̀ jẹ́ ojú ibi àìfẹ́rẹ́ àìmọye àwọn ọmọ àgbà tí a gbóògùn tí àkókó tí ẹ̀tù àgbà orílẹ̀-èdè nàá gbà ní ọdún 1966. Àwọn ọmọ Biafra gbàgbọ́ pé àwọn jẹ́ ẹ̀yà tí ó kéré sí, ní orílẹ̀-èdè tí a gbóògùn nìyẹn nígbà tí wọ́n fi ọ̀rọ̀ sílẹ̀ pé àwọn ríra àwọn ẹ̀yà lára àti ìjọba ẹ́gbẹ́ ẹ̀yà tí ó yàtọ̀ sílẹ̀.
Àrírí àwọn ọdún tí ó ti kọjá ti kọ́ wa ọ̀pọ̀ àgbà. Àkọ́kọ́, ó kọ́ wa àgbà nípa ìgbàgbọ́ tí ó gbòòrò. Orílẹ̀-èdè Biafra jẹ́ àpẹẹrẹ tí ó ṣàlàyé pé bí àwọn ènìyàn bá gbàgbọ́ nínú ẹ̀bùn àti irú ọ̀rọ̀ tí wọ́n ń sọ, wọ́n ní agbára láti gbé ohun gbogbo tí wọ́n bá gbàgbọ́ sílẹ̀ kalẹ̀.
Ẹ̀kọ̀ kejì tí àwọn ọdún tí ó ti kọjá kọ́ wa ni pé àkókò ní o tó láti kọ́ láti gbọ́rò. Ìjà tí a kọ́ lórílẹ̀-èdè Biafra jẹ́ èyí tí àwọn tó wà ní ọ̀rọ̀ onílùú lẹ́yìn rẹ̀ nítorí tí wọ́n fẹ́ràn orílẹ̀-èdè kan, tí wọ́n sì sábà ní ìgbàgbọ́ tí ó gbòòrò pé orílẹ̀-èdè náà yóò jẹ́ ọ̀rọ̀ onílùú. Ṣùgbọ́n àkókò ni ó kọ́ wa pé àwọn ọ̀rọ̀ onílùú wọ́pọ̀ yìí gbóògùn, nítorí tí wọ́n fẹ́ràn orílẹ̀-èdè kan, tí wọ́n sì sábà gbàgbọ́ pé orílẹ̀-èdè náà yóò jẹ́ ọ̀rọ̀ onílùú, ṣùgbọ́n àkókò ni ó kọ́ wa pé àwọn ọ̀rọ̀ onílùú wọ́pọ̀ yìí gbóògùn, wọ́n sì ní agbára láti mú àwọn ènìyàn lọ sí àwọn èrè ọ̀sun tí ń bani níní.
Ẹ̀kọ̀ kẹta tí àkókò kọ́ wa ni pé, àgbà gbọ́dọ̀ kọ́ láti gbàgbọ́. Ìgbàgbọ́ nínú ẹ̀bùn àti gbígbàgbọ́ nínú ọ̀rọ̀ tí à ń sọ ni agbára tí ń mú àwọn akọni lágbára. Àwọn ọ̀rọ̀ tí à ń sọ ni ọ̀rọ̀ tí à ń fún òun ní agbára láti ṣe èyí tí a bá nílò.
Ní ọjọ́ márùn-ún tí o tẹ̀lé ọjọ́ kọkànlá oṣù kẹfà ọdún yìí, gbogbo wa ni ó gbọ́dọ̀ dájú pé à ń fi ara wa ṣe àpẹẹrẹ àwọn ọ̀rọ̀ tí à ń sọ. À ń fi ara wa ṣe àpẹẹrẹ àwọn ènìyàn tí ó gbàgbọ́ nínú ẹ̀bùn àti àwọn ènìyàn tí ó gbàgbọ́ nínú ọ̀rọ̀ tí wọ́n ń sọ. À ń fi ara wa ṣe àpẹẹrẹ àwọn ènìyàn tí ó gbàgbọ́ pé àgbà le gbé ohun gbogbo tí ó bá gbàgbọ́ sílẹ̀ kalẹ̀.
Àdúrà mi ni pé ẹni gbogbo ni ó gbọ́dọ̀ ṣe èyí. Ṣẹ́ àdúrà pé ọlọ́run ni ó gbọ́dọ̀ mú kí àkókò yìí jẹ́ àkókò tí à ń kọ́ àti àkókò tí à ń gbọ́. Ẹ̀bùn ni pé kó jẹ́ àkókò tí à ń gbàgbọ́.