Bolton WANDERERS




Àwọn ọ̀rẹ́ mi lẹ́kọ̀ọ́kan, ẹ̀mí mi gbònràn gidigidi láti kọ àpilẹ̀kọ yìí nípa ẹgbẹ́ bọ́ọ̀lù àgbà kan tí ó ti wà láti ọ̀pọ̀ ọdún sẹ́yìn, tí ó sì jẹ́ ọ̀kan lára àwọn tí ó gbẹ́nú rékọ̀ọ̀dù tó gbajúmọ̀ nínú bọ́ọ̀lù Greater Manchester. Ẹgbẹ́ bọ́ọ̀lù náà kò gbɔ̀n kánkán, nítorí náà, kíá ṣe ilé ìgbà orí rẹ̀ ki o ma rí bí o bá ṣe ń kà á!

Nígbà tí ọ̀rọ̀ bá di nǹkan tí ó jẹ́ mọ́ bọ́ọ̀lù ní Greater Manchester, nínú ọkàn ẹni tó bá ní ìmọ̀ bọ́ọ̀lù, orúkọ kan ṣoṣo ni yóò wá sí ìrònú: Manchester United. Síbẹ̀síbẹ̀, fún àwọn àgbà nínú wa tí ó mọ̀ bọ́ọ̀lù, àwọn tí ó kọ́kọ́ nífẹ̀ẹ́ bọ́ọ̀lù kí èmi kéré jẹ́, àwọn tí ó tíì ń nífẹ̀ẹ́ rẹ̀ lónìí lọ́wọ́lọ́wọ́, ọ̀rọ̀ Manchester United kò gbɔ̀n kánkán. Lọ́wọ́ó̩wó̩ tó wa yìí, àwọn tí ó gbádùn bọ́ọ̀lù ní Greater Manchester, tí ó sì jẹ́ ọ̀rẹ́ mi àti ọ̀gbẹ́ni mi nìkan ṣoṣo ni ó lè ṣàfihàn ọ̀pọ̀ ìṣẹ̀ àgbà tí Bolton Wanderers ti ṣe níbi tí ó ti wà tó gbàà. A ó kà nípa rẹ̀ nínú àpilẹ̀kọ yìí.

Bó ti wá rí ní ìbẹ̀rẹ̀ àpilẹ̀kọ yìí, Bolton Wanderers ni ó jẹ́ ọ̀rọ̀ kan tí ó kéré nínú àgbà bọ́ọ̀lù tó gbóná ní Greater Manchester, ṣùgbọ́n kò sí ọ̀rọ̀ kan tí ó tóbi ju Bolton Wanderers lọ ní ilé-iṣẹ́ gbígbá bọ́ọ̀lù tí ó ti wà láti ìgbà tí orílẹ̀-èdè Nàìjíríà tí a mọ̀ lónìí tíì ń dagba. Ní gbogbo ìlú Greater Manchester, Bolton Wanderers ni ó jẹ́ ẹgbẹ́ bọ́ọ̀lù tó gbóná jùlọ, ọ̀rẹ́ mi!

Lẹ́yìn tí ó ti bẹ́ mọ̀ bí Bolton Wanderers ṣe gbóná, gbàdúrà kí ngbà ó̟ kúkú fún ọ lágbára, kí ngbà ó̟ kúkú fún ọ lágbára! Bolton Wanderers jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ẹgbẹ́ bọ́ọ̀lù tó gbóná nínú orílẹ̀-èdè Gẹ̀ẹ́sì. Ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ẹgbẹ́ tó ti wà láti ọ̀pọ̀ ọdún sẹ́yìn. Kí ni ọdún tí ó ti wà? Ọ̀rọ̀ yii kò rí bí ọ̀rọ̀ tó gbɔ̀nkàn rárá. Nígbà tí ńkọ́ ẹ̀kọ́ ní ilé-ẹ̀kọ́ gíga, ńṣe ni mo kà nínú ìwé àgbà tó kọ́kọ́ kọ̀wé nípa bọ́ọ̀lù ní orílẹ̀-èdè Gẹ̀ẹ́sì. Ìwé náà ni ó jẹ́ àkọ́kọ́ tó kọ̀wé nípa àwọn ẹgbẹ́ tó gbóná nínú orílẹ̀-èdè Gẹ̀ẹ́sì, tí Bolton Wanderers jẹ́ ọ̀kan lára wọn nígbà tí ó kọ́wé náà. Lẹ́yìn tí mo kà ìwé náà tán, mo kọ́kọ́ gbọ́ nípa ọ̀ràn ọdún tí ó ti wà. Nígbà tí mo bá ṣe àgbéyẹ̀wò, mo wá rí i pé Bolton Wanderers jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ẹgbẹ́ tó kọ́kọ́ wà tí ó sì ń ṣàgbà síwájú nínú bọ́ọ̀lù orílẹ̀-èdè Gẹ̀ẹ́sì.

Ìkọ́kọ́ Bolton Wanderers wà ní ọdún 1874. Ẹgbẹ́ na wà ní ìlú Bolton nínú àgbà Greater Manchester. Kí ni àgbà Greater Manchester? Ẹ̀gbẹ́ 10 lára àwọn ẹgbẹ́ tí ó wà ní ìlú Manchester ni ó jẹ́ àgbà Greater Manchester. Àwọn ẹgbẹ́ wọ̀nyí ni àwọn tí ó ń ṣiṣẹ́ tó fi jẹ́ pé Greater Manchester ní ọ̀kan lára àgbà bọ́ọ̀lù tó kọ́kọ́ tí ó sì dára jùlọ ní orílẹ̀-èdè Gẹ̀ẹ́sì. Àwọn ẹgbẹ́ tí ó wà nínú àgbà náà ni àwọn tí ó di ọ̀pọ̀ nínú àwọn ẹgbẹ́ tí ó ti wà láti ọ̀pọ̀ ọdún sẹ́yìn lónìí, àwọn tí ó sì ti ṣe àṣeyọrí tó gbajúmọ̀ nínú bọ́ọ̀lù.

Nígbà tí ó bá di ọ̀rọ̀ tó jẹ́ mọ́ Bolton Wanderers, ó ní àwọn ìṣẹ̀ àgbà tí ó le kɔ́ lára ẹni nínú rẹ̀. Ní ọdún 1958, Bolton Wanderers borí ẹgbẹ́ Manchester United nínú ìdíje FA Cup final. Èyí jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ìṣẹ̀ àgbà tó jẹ́ mọ́ ẹgbẹ́ náà. Ìdíje FA Cup final ni ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ìdíje bọ́ọ̀lù tó gbóná jùlọ ní orílẹ̀-èdè Gẹ̀ẹ́sì. Ọ̀pọ̀ ẹgbẹ́ ni ó máa ń kọ́pa nínú ìdíje náà, ṣùgbọ́n ẹgbẹ́ méjì ni ó máa ń borí. Òun tó bó sí ọ̀pọ̀ nínú wa ní àgbà Greater Manchester ni pé, ẹgbẹ́ tó gbóná jùlọ nínú ìgbà náà, tí gbogbo ènìyàn tí ó ń ṣe àgbà bọ́ọ̀lù níbẹ̀ máa ń fẹ́ láti borí ni Bolton Wanderers borí fún ìkọ̀ọ̀kan ìgbà. Èyí jẹ́ ìṣẹ̀ àgbà tó ṣẹ̀ bọ̀ fun wa púpọ̀ nínú wa.

Bá a bá ń sọ̀rọ̀ nípa Bolton Wanderers, ó jẹ́ àwọn tí ó gbé ìrìn-àjò bọ́ọ̀lù gbòòrò tí ó ti wà láti ọ̀pọ̀ ọdún sẹ́yìn. Àwọn jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ẹgbẹ́ tí ó gbóná jùlọ ní orílẹ̀-èdè Gẹ̀ẹ́sì àti ní Greater Manchester. Nígbà tó bá di àkókò tí ó yẹ kí àwọn kúrò nínú àgbà tó gbóná jùlọ, wọn tún kúrò láti kúrò nínú àgbà bọ́ọ̀lù tó k