Cholera




Cha ọ̀rọ̀ rere kan lẹ́yìn ìgbà tí àwọn tí ma ń ṣe àgbèrin kúrò lórí aago ìgbésẹ̀ tá a lè gbà ṣe láti dá àrùn kólérà dúró tí ó ti ń pò sí i lóde ẹni ní orílẹ̀-èdè un. Àwọn kan tí kò rò pé àrùn náà ṣopọ̀ tẹ́lẹ̀ ti dá ǹgélé, èyí tí ó mú kí wọn kòkòro. Nígbà tí ìròyìn bẹ́̀rẹ̀ sí gbòde, ọ̀pọ̀ àwọn tí kò pejú mọ́ sáré lọ sí ilé ọ̀gbà fún àgbàfẹ́, tí wọ́n sì ṣe àgbàdágà tí kò gbà fún ohun tó ṣẹlẹ̀.

A kì í gbógbé ohun tó ṣẹlẹ̀ nínú àádọ̀ta ọdún séyìn kúrò lórí ìrònú wa, nígbà tí àrùn ọ̀ràn tí ó fa ìgbẹ́ tí kò láàárè wọ inu orílẹ̀-èdè náà, tí ó sì ṣe àgbàdágà débi tí ó fa ìdàgbàsókè àrùn kólérà. Àwọn kan tí kò lè gba ìlera rere wọn ṣe àgbàdágà, tí wọ́n sì kú nígbà tí wọ́n kò lè rí omi tí wọ́n lè mú láti mú ìṣu ojú tí ó ṣe màjèlé. Àwọn tí omi kúlèkúlè gba gbogbo ọ̀rọ̀ ara wọn kúrò, tí wọn kò sí ńlá tí wọn kò bá fa. Ńṣe ni àwọn ènìyàn kò rí àgbà tí wón lè sè, kí ọmọ wọn má bàa kú nínú ọwọ́ wọn.

Ní akókò yí, àwọn ọ̀gbà jẹ́ ọ̀ràn tó ṣẹlẹ̀ lákòókò tó fúnra rẹ̀. Àwọn ènìyàn tí kò sí ibi tí wọ́n lè lọ sí fún ìlera tí ó dára, kò sì rí ẹgbẹ́ ọ̀rọ̀ tí wọ́n lè gbọ́ nígbà tí wọ́n bá nílò, kò sì rí àgbà tí wọ́n lè sè, tí ọmọ wọn má bàa kú nínú ọwọ́ wọn.

Ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó ṣẹlẹ̀ nínú àádọ̀ta ọdún séyìn kọ́ àwọn ènìyàn ọ̀rọ̀ tó pọ̀; àwọn kò fẹ́ kí àgbàdágà yẹn ṣẹlẹ̀ mọ́. Ìyẹn ni ó mú kí àwọn tí ma ń ṣe àgbèrin náà kúrò lórí aago tí àwọn gbogbo máa gbà ṣe láti da àrùn kólérà dúró tí ó ti ń pò sí i lóde ẹni ní orílẹ̀-èdè un.

Bẹ́ẹ̀ ni o, àkókò yí jẹ́ àkókò tí a gbọ́dọ̀ ṣiṣẹ́ pọ̀ nínú àwọn agbègbè, tí a sì gbọdọ̀ gbọ́gbọ́rùn ara wa fúnra wa. Àwọn ọ̀gbà ńlá jẹ́ ibi tó dára láti bẹ̀rẹ̀. Nígbà tí àwọn ènìyàn bá ní àgbà tí wọ́n lè sè, tí ọmọ wọn má bàa kú nínú ọwọ́ wọn, ìyẹn ni àkókò náà tí a ó ti lè bẹ̀rẹ̀ sí ní ṣe àgbàdágà láti dá àrùn kólérà dúró.

Ṣugbọ́n, àwọn ọ̀gbà nìkan kò pẹ̀lú. A gbọ́dọ̀ ṣiṣẹ́ pọ̀ láti kọ́ àwọn ènìyàn nípa àrùn náà, àti bí a ṣe lè rí ìrànlọ́wọ́ tí ó dára fún àwọn tó bá nílò rẹ. A gbọ́dọ̀ ṣiṣẹ́ pọ̀ láti wojú tó àwọn tí wọ́n ṣòfò láti rí àgbà, tí a ó sì gbọ́dọ̀ ṣiṣẹ́ pọ̀ láti rí i pé àwọn ọmọdé ní àgbà tí wọ́n lè sè, tí wọ́n kò ní kú nínú ọwọ́ àwọn òbí wọn mọ́.

Àkókò yí ni àkókò tí a gbọ́dọ̀ ṣiṣẹ́ pọ̀. Àkókò yí ni àkókò tí a gbọ́dọ̀ gbàgbọ́gbọ́rùn ara wa fúnra wa. Àkókò yí ni àkókò tí a gbọ́dọ̀ ṣe àgbàdágà láti dá àrùn kólérà dúró.

  • Ṣiṣẹ́ pọ̀ nínú àwọn agbègbè
  • Gbọ́gbọ́rùn ara wa fúnra wa
  • Kíkọ́ àwọn ènìyàn nípa àrùn náà
  • Rírí ìrànlọ́wọ́ tí ó dára fún àwọn tó bá nílò rẹ