Bẹẹni kò gbọ́ nípa chromiakopia rí? Èyí ni ìrànwọ̀ yíyàtọ̀ náà tí á ní láti fún wa lágbára láti rí àwọn àwò tí àwọn ẹlòmíràn kò lè rí.
Lóde òní, àwọn ọmọ ẹ̀yà ènìyàn tí kò ju 1% lọ ni ó ní chromiakopia, ṣùgbọ́n tí ó jẹ́ pé ọ̀rọ̀ yìí jẹ́ òtítọ́, kí ló fi máa jẹ́ ágbà tó ńlá bẹ́ẹ̀?
Àwọn onímọ̀ ìjìnlẹ̀ sọ pé chromiakopia jẹ́ àkànṣe tí ó ń ṣẹlẹ̀ ní ọ̀pọ̀lọ̀ ìran, tí ó máa ń fà á tí gbogbo àwọn kóònì (kòní) ni ó máa ń ṣiṣẹ́ ní ìgbà kan náà. Ìrànwọ̀ yìí máa ń jẹ́ kágáwọn olóri chromiakopia lè rí àwọn àwò púpọ̀ ju àwọn ènìyàn gba gbogbo lọ, ṣùgbọ́n ó tún máa ń jẹ́ kí àyà wọn máa ń gbọ̀n bí wọn bá wà láàrín àwọn ìhà tí ó ń tàn mọ́lẹ̀.
Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn olóri chromiakopia ní àgbà tí ó ńlá, ṣùgbọ́n wọn tún ní àwọn ànfàní pàtàkì kùdìẹ̀ tí a kò ní lè sọ gbogbo rẹ̀ níhìn-ín. Fún àpẹẹrẹ, wọn máa ń jẹ́ àwọn arábìnrin gbogbo, wọn máa ń ṣe rere nínú àwọn ẹ̀rí lásán, wọn sì máa ń jẹ́ àwọn atàtà nígbà tí wọ́n bá ń gbá àwọn bọ́ọ̀lù.
Nígbà mìíràn, chromiakopia lè máa ṣẹlẹ̀ bí ọ̀rọ̀ ti kúsẹ́ ṣájú, ṣùgbọ́n kò jẹ́ pé ó wọ́pọ̀ gidi. Ọ̀rọ̀ yìí jẹ́ pé bí àìsàn tí ń ṣẹlẹ̀ lẹ́hìn nígbà tí ènìyàn rí àwọn àwò tó kúnjú àti fífẹ̀. Ṣùgbọ́n àìsàn yìí kò wọ́pọ̀, ó sì máa ń ṣẹlẹ̀ lórí ọ̀kan nínú àwọn ojú méjèèjì.
Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé chromiakopia jẹ́ ọ̀nà àgbà tó ńlá, ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ àgbà tí ó ń kún fún àwọn ànfàní tó ṣòro láti ka wọn mọ́. Bí ó bá jẹ́ pé ẹni náà ní chromiakopia, ó yẹ kí ó jẹ́ kí àwọn ènìyàn mọ̀, ó sì yẹ kí ó kún fún àwọn ànfàní tó já wáyé nínú ìrànwọ̀ àgbà yìí.