Croatia, kɔ́rà àgbà, tí ó ní orúkọ fúnra rè, Ìjọ̀ba Olómìnira Orílẹ̀-èdè Croatia, jẹ́ orílẹ̀-èdè kan ní Guusu Gúúsù Orílẹ̀-èdè Europe. Ó ní àgbègbè ilẹ̀ tí ó tó 56,594 km2 (21,851 sq mi) àti ìlú tí ó jẹ́ olú-ìlú tó sì tóbi jùlọ, Zagreb.
Àdúgbò ìgbàlódé Croatia kọ́kọ́ ní àwọn ìlú-Ìlà-Oòrùn tí ó wà ní ibẹ̀, tí àwọn ìlú tí ó tóbi jùlọ jẹ́ Dalmatia, Istria àti Pannonia. Ní ọdún 925, orílẹ̀-èdè náà di ìjọba kan, tí Tomislav tí jẹ́ ọba àkọ́kọ́. Croatia di ọ̀kan lára àwọn ilẹ̀-Ìlà-Oòrùn tí ó lágbára jùlọ ní ibi tí ó wà níbẹ̀, tí ó ní àwọn ìjọba tó tóbi tí ó sì gba àwọn ilẹ̀ míì, tí ó tó ni ìlú Venice àti Hungary.
Ní ọ̀rún ọ̀gbọ̀n ọdún kẹrìndínlógún, Croatia di ọ̀kan lára àwọn orílẹ̀-èdè tí ó wà ní ìjọba Ìlà-Oòrùn Austria-Hungary. Lẹ́yìn tí Austria-Hungary parun, Croatia di ọ̀kan lára àwọn ilẹ̀ tí ó wà ní ìjọba Yugoslavia.
Yugoslavia parun ní àkókò ọ̀rún ọ̀gbọ̀n ọdún kẹrìndínlógún, tí orílẹ̀-èdè Croatia di orílẹ̀-èdè tí ó gbégbá là. Croatia jẹ́ ọ̀kan lára àwọn orílẹ̀-èdè tuntun tí ó kọ́kọ́ kọ̀, tí ó sì di ọ̀kan lára àwọn orílẹ̀-èdè tí ó gbégbá jùlọ níbẹ̀.
Croatia kọ́kọ́ kọ̀ níbi ti ó ń sọ àwọn ìtàn, tí ó ń sọ fún wa nípa ìtàn, àṣà, àti ìbílẹ̀ orílẹ̀-èdè náà. Orílẹ̀-èdè náà jẹ́ ibi tí ó ní àwọn ibùgbé alágbà, àwọn ìlú tótóbi, àti àwọn àgbàlá tó kún fún arẹwà.
Àwọn ènìyàn Croatia jẹ́ àwọn ènìyàn tí ó ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ àṣà àti ètò. Wọ́n ní àwọn kúlòkúlò àṣà ìbílè tí ó wà ní ibi tí wọ́n ti gbé, tí ó sì ní àwọn kúlòkúlò àṣà tí ó jẹ́ tiwọn, bíi ọ̀rọ̀ àti orin. Àwọn ènìyàn Croatia jẹ́ àwọn ènìyàn tí ó gbádùn àgbà, tí ó sì ní àwọn àgbà tí ó yàtọ̀ síra tó lágbára.
Croatia jẹ́ ọ̀kan lára àwọn adágún ìrìn-àjò tí ó tóbi jùlọ ní Europe. Ọ̀pọ̀ àwọn ènìyàn kọ̀ níbi tí ó fi máa ń lọ sí sílẹ̀ níbi náà nítorí ibi náà tó dára àti ìran tí ń gbà lọ níbi náà. Croatia jẹ́ ibi tí ó ní àwọn ibi tí ó dára, tí ó tóbi tí ó sì sábà ma ń ṣí ju, àwọn àgbàlà tó kun fún igi, àti àwọn ilẹ̀ tí ó gbàǹgbà tí ó lè dá ọ̀kàn rè dùn.