Dangote: Ọ̀gá Àgbà kan tí Ń gbà Gbogbo Ènìyàn Mún




Bẹ̀rẹ̀ sílẹ̀ ní ọ̀pọlọpọ̀ ọ̀rùn tó kọjá, tí Alágbà náà, Alhaji Alíko Dangote, ti kọ́ àkójọ òfin tí ó jẹ́ ọ̀nà àgbà fún àṣeyọrí rè. Awọn òfin yìí ti ṣe ìtọ́jú fún ọlá àti ọ̀rọ̀ tí àgbà naa kọ́kọ́ pín nínú àríyá tí ó kọ.
Nínú gbogbo awọn òfin, ọ̀kan pàtàkì jùlọ ni: Ìṣòtító. Lóòtó, Dangote gbàgbọ́ pé ìmọ́ àti àgbà máa ń wá nípasẹ̀ ọ̀rọ̀ tí a sọ, tí a kọ, àti tí a ṣe nígbà gbogbo. Òun kò gbà pé ẹnikẹ́ni yóò mọ̀ ọ̀rọ̀ tó jẹ́ òótọ́ láìkí àti pé a máa fúnni ní àǹfàní láti sọ.
Ọ̀rọ̀ kejì ni: Ìgbára-ẹ̀mí. Nínú àkójọ òfin Dangote, Ìgbára-ẹ̀mí wáyé pẹ̀lúṣe Ìṣòtító. Lóòtó, ó gbàgbọ́ pé a kò gbọ́dọ̀ lọ̀sọ̀ láìsọ̀rọ̀ àgbà. Nítorí náà, òun kò fẹ́ràn láti rí ara rè nínú àwọn àìgbọ́ràn àti àwọn èrò ọ̀lẹ̀ tí ó lè mú un padà.
Ọ̀rọ̀ kẹta jẹ́: Ìṣe rere. Lóòtó, Dangote gbàgbọ́ pé bí ó ti yẹ kí àgbà máa ṣe àṣeyọrí nínú ìṣowo, ó tún yẹ kí ó máa ṣe àṣeyọrí nínú ìgbésí ayé rẹ̀ ní gbogbo ọ̀rọ̀ rẹ̀. Nítorí náà, òun kò fẹ́ràn láti ṣe ohun tó kéré ju nígbà gbogbo.
Ní àsọ̀yẹ àkójọ òfin Dangote, a lè rí àkọsílẹ̀ àṣeyọrí rẹ̀. Ní gbogbo ọ̀rọ̀, ó gbàgbọ́ pé àgbà gbọ́dọ̀ máa ṣe ohun tó tọ́, sọ ohun tó tọ́, àti gbé ayé tó tọ́. Nípa ṣíṣe bẹ́, ó gbàgbọ́ pé àgbà máa rí àṣeyọrí nínú gbogbo ohun tó bá ṣe.
Ẹ̀bùn tó ń fanní yìí tí Dangote sì tún kọ́ wá ni àǹfàní àti àgbà ètò ìrìn àjò. Nígbà tí ó kọ́kọ́ bẹ̀rẹ̀, ó gbé gbogbo èrò àgbà rẹ̀ sí ipò àgbà. Ó kò ẹgbẹ̀ kankan, ó kò ṣe ohun tó kéré ju, ó sì gbà gbogbo àǹfàní tí ó rí láti kọ́ àti láti gbèrú láti ṣe àṣeyọrí.
Lónìí, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó ti rí àṣeyọrí púpọ̀, Dangote kò gbẹ́kẹ̀lé. Ó ṣì fẹ́ràn láti kọ́ àti láti dagba. Ó ṣì gbà pé àgbà gbọ́dọ̀ máa ṣe ohun tó tọ́, sọ ohun tó tọ́, àti gbé ayé tó tọ́.
Lóòtó, òun jẹ́ àpẹẹrẹ àgbà tí gbogbo wa lè kọ́ láti ọ̀dọ̀ rẹ̀. Ó jẹ́ ẹni tí ó gbàgbọ́ pé àgbà gbọ́dọ̀ máa ṣe ohun tó tọ́, sọ ohun tó tọ́, àti gbé ayé tó tọ́. Ó jẹ́ ẹni tí ó gbàgbọ́ pé àgbà gbọ́dọ̀ máa kọ́ àti láti dagba nínú gbogbo àkókò rẹ̀.