Democracy Day




Awọn ọ̀rọ̀ yìí ni m̀ọ́lẹ̀ fún ẹ̀dá àgbà tí ó máa ń sọ fún mi nígbà tí mo wà ní kékeré pé, “Ohun tí o bá jẹ ní ọ̀dọ́ ni ó máa gbà ó fún ní agbà.” Ọ̀rọ̀ yìí máa ń ṣe mi lérò nítorí pé mo ti mọ̀ pé, kò sí ohun rere tí ẹ̀ni tí ó bá jẹ ọ̀pọlọ̀pọ̀ è̟ran adìye nígbà tí ó wà lọ́mọdé tí kò le jẹ nígbà tí ó bá ti dàgbà. Ṣùgbọ́n àwọn ìrírí mi gbogbo ti kọ mi pé, kò sí òpìtàn tí kò ní òkùnfà rẹ̀.

Democracy Day jẹ́ ọ̀jọ́ kan tí a ń ṣàgbà fún láti máa sọ̀rọ̀ nípa ọ̀rọ̀ ìjọba àti àwọn è̟tọ́ ìbílẹ̀ tí gbogbo àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè kan ní. Ó jẹ́ ọ̀jọ́ tí a ń gbàgbọ́ pé, kò sí aláṣẹ kan tí ó ga ju è̟tọ́ gbogbo àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè tí ó ń darí lo.

Ní ọjọ́ náà, a máa ń gbìyànjú láti máa ṣàgbà fún ìjọba rere, ṣùgbọ́n àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí kò fi bẹ́ẹ̀ ṣẹlẹ̀, nítorí pé àwọn ìjọba tí a tíì rí títí di báyìí kò tíì ní è̟tọ́ kankan lórí ọ̀rọ̀ náà.

Àwọn ìjọba wọ̀nyí ti fìyà jẹ́ ọ̀rọ̀ è̟kọ́, ṣùgbọ́n wọn kò tíì fìyà jẹ́ ọ̀rọ̀ ìkẹ́kọ̀ọ́, tí ó sì fún bíi pé, kò tíì sí ọ̀pọ̀ àwọn ènìyàn tí wọ́n mọ́ ohun tó jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà. Àwọn ọ̀pọ̀lọ̀pọ̀ ènìyàn ni ó kò mọ́ ohun tí àwọn è̟tọ́ ìbílẹ̀ wọn jẹ́.

Nígbà tí mo bá gbọ́ nípa Democracy Day, gbogbo ohun tí ó máa ń wá sí ọ̀rọ̀ mi ni pé, ìjọba tó rere ṣe. Ṣùgbọ́n nígbà tí mo bá wo ayé wa báyìí, mo kò mọ ibi tí a tíì fi máa rí ìjọba rere. Mo kò ri ibi tí àwọn ènìyàn tí wọ́n ń jẹ́ ọ̀pọlọ̀pọ̀ è̟ran adìye tí wọ́n sì ń fi è̟gbààrùn ọ̀rọ̀ tí wọ́n kò mọ̀ mọ̀ gbọ́ tí wọ́n lè gbà fún.

Nígbà tí mo bá gbàdúrà, àdúrà mi ni pé, kí Ọlọ́run máa bá wa tó, kí ó sì mú kí orílẹ̀-èdè wa yí padà di ohun rere.


Àdúrà mi padà ni pé, kí Ọlọ́run máa ṣe àánú àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè tí wọn wà ní ipò tí wọn kò lè gbàgbọ́ pé, ohun tó wọn rí jẹ́ ìjọba tí kò dáa. Kí Ọlọ́run máa dá àwọn ọ̀rọ̀ tí àwọn ìjọba kò fi lágbára, bojúwó.

Kí Ọlọ́run máa fún gbogbo àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè wa ní agbára láti le mọ̀ àwọn è̟tọ́ tí wọ́n ní. Kí ó sì fún wọn ní agbára láti máa da àwọn è̟tọ́ náà dúró.