Dorcas Adeyinka: Ọmọbìnrin Ọlọ́run, Ẹni tí ń Ṣe Iṣẹ́ Peculiar




"Bí ọmọbìnrin kan bá ní ọ̀pá, ó ṣeé ṣe kí ó jẹ́ ọ̀pá ọ̀rọ̀. Bí ó bá ní ọ̀pá ọ̀rọ̀, ó ṣeé ṣe kí ó jẹ́ ọ̀pá ọ̀rọ̀ tí ó lè pa ìdí tí àgbà, ọ̀dọ́, àtàwọn ọ̀dọ́mọdé fi ń kọ̀sàn." - Dorcas Adeyinka

Nígbàtí mo kọ́kọ́ gbọ́ gbólóhùn yìí, mo kò mọ̀ pé ọ̀pọ̀ ènìyàn ló gbàgbọ́ nínú rẹ̀. Mo ti kọ̀wé nígbàtí mo wà ní ọmọdé, ṣugbọn mo kò kà sí ọ̀rọ̀ tí ó lè ṣe pataki tó bẹ́ẹ̀. Ṣugbọn bí mo ṣe ń dàgbà, mo sì ń kọ̀ ọ̀rọ̀ síi, mo wá mọ̀ pé ọ̀pọ̀ ènìyàn ló gbàgbọ́ pé ọ̀rọ̀ tí ọ̀rọ̀ kọ ní ipa ńlá nínú ayé wa.

Ó ti di gbogbo ọ̀rọ̀ pé "ẹ̀dọ̀fọ̀ jẹ́ ọ̀rọ̀; ọ̀rọ̀ jẹ́ ẹ̀dọ̀fọ̀." Bótilẹ̀jẹ́ pé ọ̀rọ̀ yìí jẹ́ òtítọ́, ṣugbọn kò dudu pe gbogbo ọ̀rọ̀ ní ń ṣe èdọ̀fọ̀. Oríṣìíṣì ọ̀rọ̀ ló wà: ọ̀rọ̀ tí ń gbówó, ọ̀rọ̀ tí ó ń dájú, ọ̀rọ̀ tí ó ń gbè mí, ọ̀rọ̀ tí ń fa àgbà, ọ̀rọ̀ tí ń fa ìgbà, ọ̀rọ̀ tí ń fa ękún, ọ̀rọ̀ tí ń pa ọ̀sà.

Ọ̀rọ̀ tó ń ṣe èdọ̀fọ̀ fún ènìyàn kan, ó lè máa ṣe èdọ̀fọ̀ fún ọ̀rọ̀ míìràn. Ohun tí ó wà ní àyà ni ọ̀rọ̀ ń yọ, ati pé, ohun tí a bá tẹ́ sí in ní ọkàn ni ó máa sàn jáde.

Nígbà tí mo wà ní ilé-ìwé gíga, mo ní òṣùfọ̀ pé kí n kọ ìtàn kan. Ìtàn yẹn yà nípa ọmọbìnrin kan tí ó ní ọ̀pá àgbà. Mo gbàgbọ́ pé ọ̀pá yẹn ti jẹ́ ọ̀pá àgbà ológo fún ọ̀pọ̀ ọdún, ṣugbọn ìgbà yẹn, ọ̀pá náà kò ṣeeṣe fún ẹnikẹ́ni láti gbé e.

Mo kọ̀wé pé, ó ní ọ̀rọ̀ kan tí ó mọ̀, tí ó maa ń sọ, ọ̀rọ̀ náà sì maa ń mú ọ̀pá náà bó gbogbo ara rẹ̀. Ọ̀rọ̀ náà ni, "Ọ̀pá mi, gbẹ́ mi ró." Nígbà tí mo kọ ìtàn náà tán, mo kà á sí ọ̀rọ̀ kan tí ọkọ̀ mi kọ́ mi.

Ọkọ̀ mi sọ fún mi pé, "Dorcas, ọ̀pá tí ọmọbìnrin náà ní, ọ̀pá tí ń jẹ́ ọ̀pá ọ̀rọ̀ ni. Ọ̀rọ̀ tí a bá sọ, ọ̀rọ̀ tí a bá kọ, ọ̀rọ̀ tí a bá gbọ́, gbogbo àwọn nǹkan wọ̀nyí ni wọ́n jẹ́ ọ̀pá ọ̀rọ̀. Ọ̀pá ọ̀rọ̀ ni ọ̀pá wa, tí àwa ọ̀rọ̀ ń gbé."

Mo gbọ́ ọ̀rọ̀ yìí, mo sì tún gbẹ́ e wá. Mo sì ń gbàgbọ́ pé ọ̀tọ̀ ni gbàgbọ́ ọkọ̀ mi. Ọ̀pá ọ̀rọ̀ ni ó ń gbé wa, ni ọ̀pá ọ̀rọ̀ ni àwọn tí ó kọ́ àròye orin ń gbé, ni ọ̀pá ọ̀rọ̀ ni àwọn tí ó kọ́ àròye òwe ń gbé, ni ọ̀pá ọ̀rọ̀ ni gbogbo àwọn tí ń kọ̀ ọ̀rọ̀ ń gbé.

Nítorí náà, mo rọ̀ yín, ẹ kọ́ ọ̀rọ̀, ẹ sì kà ọ̀rọ̀. Ẹ sì jẹ́ kí ọ̀rọ̀ tó ń gbé yín, máṣe jẹ́ kí ẹ̀rọ̀ tó ń gbé yín. Ẹ sì jẹ́ kí ọ̀rọ̀ tó ń gbẹ̀ yín, máṣe jẹ́ kí ọ̀rọ̀ tó ń gbẹ̀ yín.

Mo gbàgbọ́ pé, bí gbogbo wa bá kọ̀ ọ̀rọ̀, bá sì kà ọ̀rọ̀, bá sì gbàgbọ́ ọ̀rọ̀, ayé yìí á dára jù, ayé yìí á sì pé.