Duplantis: Igba Ọrun ti Gbangba ni Ere Iṣẹ




Ẹyin ara mi, ẹ jẹ́ ki a sọrọ̀ nípa ọ̀rọ̀ kan tí ó gbẹ̀mí mi gan, ọ̀rọ̀ tí ó kọ́ mi ní ọ̀pọ̀lọ̀pọ̀, ọ̀rọ̀ tí ó jẹ́ kó rẹ̀ mí pé ẹ̀mí ọ̀dọ́ àti ìdánilára lè mú kí ẹni kàn sẹ́gun àgbà. Nígbà tí mo ní ète tí mo fẹ́ ṣe, nígbà tí mo bá gbọ́ ìgbà ni mo fẹ́ kọ́kọ́ jẹ́rì tí tí o ga ju gbogbo tí mo ti kọ́kọ́ jẹ́rì rí lọ́, nígbà tí mo bá gbà péo gbọ̀n, tí mo bá gbàgbọ́ nínú ara mi, gbogbo ohun tí mo nílò láti ṣe ni láti máa ṣiṣẹ́.

Mo ti ri, ti ka, ti sì gbọ́ nípa ọ̀rọ̀ àwọn ọ̀dọ́ mọ́kànlá tí ó ti lọ sí òpin tí a kò gbà pé lára àwọn ènìyàn. Wọ́n jẹ́ àwọn ọ̀dọ́ tí ó kọ́kọ́ jẹ́rì tí tí o ga ju gbogbo tí wọ́n ti kọ́kọ́ jẹ́rì rí lọ́, tí wọ́n sì kọ́kọ́ gbà ààmì ọ̀rọ̀, tí wọ́n sì kọ́kọ́ kọ́léẹ̀jì. Wọ́n jẹ́ àwọn ọ̀dọ́ tí ó ti ṣe àwọn ohun tí àwọn tí ó tóbi ju wọn lọ kò gbà pé wọ́n lè ṣe.

Ọ̀rọ̀ kan wà nípa ọ̀dọ́ ọ̀kunrin kan tí ó ń jẹ́ Ọ̀rọ̀ṣọ́ Duplantis tí ó fẹ́ kí n sọ fún yín. Ọ̀rọ̀ṣọ́ jẹ́ ọ̀dọ́ mọ́kànlá tí ó gbọ̀n lára iṣẹ́ pole vault. Ó kọ́kọ́ jẹ́rì tí tí o ga ju gbogbo tí wọ́n ti kọ́kọ́ jẹ́rì rí lọ́ nígbà tí ó wà ní ọmọ ọdún 18. Ó gbà ààmì ọ̀rọ̀ nípasẹ̀ iṣẹ́ pole vault nígbà tí ó wà ní ọmọ ọdún 20. Ó sì kọ́kọ́ kọ́léẹ̀jì nígbà tí ó wà ní ọmọ ọdún 21. Ọ̀rọ̀ṣọ́ jẹ́ ọ̀dọ́ tí ó kọ́kọ́ ṣe gbogbo àwọn ohun wọ̀nyí.

Kí nìdí tí mo fi ń sọrọ̀ nípa Ọ̀rọ̀ṣọ́? Nítorí pé Ọ̀rọ̀ṣọ́ jẹ́ àpẹẹrẹ tí ó dájú pé ẹ̀mí ọ̀dọ́ àti ìdánilára lè mú kí ẹni kàn sẹ́gun àgbà. Ọ̀rọ̀ṣọ́ kò gbàgbọ́ àwọn tí ó sọ pé ó kò lè ṣe ohun tí ó ní ète láti ṣe. Ó gbàgbọ́ nínú ara rè, ó sì ṣiṣẹ́ ní kánjúkánjú. Bákan náà ni àwọn ọ̀dọ́ mọ́kànlá yòókù tí mo ti sọ níṣàájú.

Ó dara tí mo bá sọ pé èmi gan ò gbàgbọ́ nínú ara mi nígbà tí mo kọ́kọ́ bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ pole vault. Mo rí àwọn tí ó tóbi ju mi lọ tí wọ́n ń ṣe ohun tí mo kò lè ṣe, mo sì gbàgbọ́ pé mo kò lè ṣe ohun tí wọ́n ń ṣe. Ṣugbọ́n ní ọ̀rọ̀ kan tí mo gbọ́ yìí tún wá sí ọkàn mi pé "tí ẹ̀mí ọ̀dọ́ bá wà, gbogbo nǹkan ṣeé ṣe". Ọ̀rọ̀ yìí fún mi ní ìdánilára, ó sì mú kí n máa ṣiṣẹ́ ní kánjúkánjú.

Ṣíṣẹ́ lẹ́ẹ̀kọ̀ọ̀kan tẹ́ńtéń kò rọrùn, ṣugbọ́n mo mọ́ pé tí mo bá máa ṣiṣẹ́ ní kánjúkánjú, mo lè sẹ́gun gbogbo àwọn tí ó tóbi ju mi lọ. Mo gbàgbọ́ nínú ara mi, mo sì máa ṣiṣẹ́ ní kánjúkánjú. Òpin rẹ̀ ni pé, mo kọ́kọ́ jẹ́rì tí tí o ga ju gbogbo tí mo ti kọ́kọ́ jẹ́rì rí lọ́, mo sì gbà ààmì ọ̀rọ̀ nípasẹ̀ iṣẹ́ pole vault. Mo kò gbàgbọ́ nínú ara mi nígbà tí mo kọ́kọ́ bẹ̀rẹ̀, ṣugbọ́n mo ṣiṣẹ́ ní kánjúkánjú, mo sì gbàgbọ́ nínú ara mi nígbà tí mo bẹ̀rẹ̀ sí ní rí àwọn àbájáde.

Tí ẹ̀mí ọ̀dọ́ bá wà, gbogbo nǹkan ṣeé ṣe. Ìdánilára àti ìgbàgbọ́ nínú ara ẹni jẹ́ àwọn ohun tí o ṣe pàtàkì. Tí o bá gbàgbọ́ nínú ara rẹ, o kò ní gbàgbọ́ pé o kò lè ṣe ohun tí o bá ní ète láti ṣe. O máa ṣiṣẹ́ ní kánjúkánjú, o sì máa rí àwọn àbájáde.

Ẹni tí mo gbàgbọ́ nínú ara rè, gbogbo ohun tí ó nílò láti ṣe ni láti máa ṣiṣẹ́. Ṣiṣẹ́ lẹ́ẹ̀kọ̀ọ̀kan tẹ́ńtéń kò rọrùn, ṣugbọ́n tí o bá gbàgbọ́ nínú ara rẹ, o máa ṣiṣẹ́ ní kánjúkánjú. Tí o bá ṣiṣẹ́ ní kánjúkánjú, o máa rí àwọn àbájáde.

Mo jẹ́ ọ̀rọ̀ àpẹẹrẹ kan nìkan. Ọ̀pọ̀lọ̀pọ̀ àwọn ọ̀dọ́ mọ́kànlá wà tí ó kọ́kọ́ jẹ́rì tí tí o ga ju gbogbo tí wọ́n ti kọ́kọ́ jẹ́rì rí lọ́, tí wọ́n sì kọ́kọ́ gbà ààmì ọ̀rọ̀, tí wọ́n sì kọ́kọ́ kọ́léẹ̀jì. Wọ́n jẹ́ àwọn ọ̀dọ́ tí ó ti ṣe àwọn ohun tí àwọn tí ó tóbi ju wọn lọ kò gbà pé wọ́n lè ṣe. Ọ̀rọ̀ wọ́n jẹ́ àpẹẹrẹ tí ó dájú pé ẹ̀mí ọ̀dọ́ àti ìdánilára lè mú kí ẹni kàn sẹ́gun àgbà.

Òwe Àgbà Yorùbá kan wà pé, "Àgbà tó bá gbọ́n, kò gbọ́n ju ọ̀dọ́ tó bá mọ́ tó lọ́". Òwe yìí kì