E pe Ọjọ́ Ọba Pátráìkì: Ìyọnu Àṣà Àgbà, Ìgbádùn Àgbà, àti Àsọ̀dẹ̀rù Ìnúlẹ̀




Àgbà ma gbọ́ tí a bá sọ́ nípa Ọjọ́ Ọba Pátráìkì, ẹ̀yìn tí ó ṣe ọjọ́ àṣà tí a fi ń rántí Ọlọ́run Àgùńgbà ti Ireland. Ṣùgbọ́n yàtò̀ sí àwọn apáta ti gbogbo ènìyàn mọ̀ nípa ọjọ́ yìí, bíi ọ̀tún, àti ẹ̀dọ̀, ọjọ́ yìí ní àwọn ẹ̀mí kíkún mélòó kan tí a kò sábà mọ́ nípa rẹ̀.

Àṣà àgbà

Àṣà àgbà ni ọ̀nà kan tí àwọn Ẹ̀rín tí ó ń gbé inú Ireland gbà ń ṣe àgbà, tí wọn sì ń fi ọjọ́ yìí ṣe àgbà, wọn ń mu ọ̀tún, tí wọn sì ń wọ ọ̀rùka tí ń fúnni ní ìgbádùn. Ọ̀rùka yìí tí wọ́n ń fi ọjọ́ yìí ṣe ń jẹ́ ẹnì kan tí ó pọ̀ bíi leprechaun, tí ó ní àwọ̀ èéfìn, tí ó sì ní ìrù àgbà tó gbẹ́ gidi.

Ìgbádùn àgbà

Ọjọ́ Ọba Pátráìkì jẹ́ ọjọ́ tí Ẹ̀rín gbogbo máa ń kó jọ láti gbádùn ara wọn. Ọ̀rọ̀ craic, tí ó tumọ̀ sí "ìgbádùn" ni àwọn Ẹ̀rín fi ń pe ìgbádùn àgbà yìí. Ìgbádùn àgbà tí wọ́n ń ṣe ní ọjọ́ yìí sì pọ̀ gan-an, tí ó láti inú ọ̀rọ̀, tí ó sì ya inú ìgbà, tí o sì ya inú ọ̀jọ̀.

Àsọ̀dẹ̀rù ìnúlẹ̀

Bí a bá ń sọ̀rọ̀ nípa Ọjọ́ Ọba Pátráìkì, a kò gbọdọ̀ gbàgbé àwọn àsọ̀dẹ̀rù ìnúlẹ̀ tí ó maa ń jẹ́ lẹ́yìn ọrọ̀ àgbà yìí. Àwọn àsọ̀dẹ̀rù ìnúlẹ̀ tí wọ́n ń ṣẹ tí wọ́n sì ń jẹ́ lóde, tí wọ́n sì ń wo àwọn ọmọdé tí wọ́n ń ṣeré lẹ́yìn ọ̀rọ̀ àgbà, gbogbo rẹ̀ jẹ́ ipín àsọ̀dẹ̀rù tí kò ṣeé gbàgbé.

Èmi tí ọjọ́ yìí ní fún mi

Fún mi, Ọjọ́ Ọba Pátráìkì ní èmi púpọ̀ jù. Jẹ́ kí n sọ ó ṣeé ṣe dọ́gba, ọjọ́ yìí jẹ́ àkókò tí n máa ń rántí àwọn ọ̀rẹ́ tí mo ní ní Ireland, àwọn ọ̀rọ̀ àgbà tí mo ti lọ, àti gbogbo àwọn àgbà tí mo tún ti mu ńṣe cheers. Ọjọ́ yìí jẹ́ ọjọ́ tí ń fún mi ní ìgbádùn, ń mú mi láti rántí, tí ń mú mi láti ṣe àgbà, àti tí ń mú mi láti rí àwọn àsọ̀dẹ̀rù tí Ireland ní nìǹlẹ̀.

Ìpé tí mo ní

Bí o bá fẹ́ gbádùn Ọjọ́ Ọba Pátráìkì gẹ́gẹ́ bí ọ̀jọ̀ àgbà, mo rọ̀ ó pé kí o lọ sí Ireland láti lọ rí ibi tí gbogbo àwọn àṣà, gbogbo ìgbádùn àgbà, àti gbogbo àsọ̀dẹ̀rù ìnúlẹ̀ tí a sọ yìí máa tẹ́ sí wẹ́. Ojúkò rẹ̀ kò ní já o, àti pé o ó gbádùn ara rẹ̀ gan-an.

Sláinte! (Irí àgbà!
)