Ìsàlẹ̀ ayé ń rún ń bẹ́, kò sì́ ohun tí ó gbọ́ fún àwọn ọ̀rọ̀ ìṣẹ̀lẹ̀ tí ń ṣẹlẹ̀ báyìí. Àmọ́, bá a bá ṣe ń gbọ́ nígbà gbogbo, àwọn àmì ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó lè tún wáyé nígbà àná máa ń rí gbà.
Lóde òní, a ń gbọ́ àwọn ìròyìn nípa ẹ̀rù iṣan-ilé tí ń kókó nínú ìjọba àpapọ̀ kan, àti ìyọ̀yọ̀ nípa àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ àìsàn tí kò mọ tí ó ti bere. Àwọn ohun tó ń ṣẹlẹ̀ báyìí ń fi àwọn àmì ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó lè wáyé nígbà àná hàn.
Ní ọdún 2011, ìsàlẹ̀ ayé run nínú ìlú Fukushima ní orílẹ̀-èdè Japan, èyí tí ó fa ìparun tí kò ṣeé ṣàgbà ati àwọn ìṣọ̀rò àìsàn tí ó tóbi. Ní ọdún 2015, ìsàlẹ̀ ayé run nínú ìlú Nepal, èyí tí ó pa ọ̀pọ̀ ènìyàn, wọ́n ṣàgbà ọ̀pọ̀ àwọn ilé, àti bá ọ̀pọ̀ àwọn ènìyàn lòdì sí. Àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ báyìí fi hàn bí ìsàlẹ̀ ayé ṣe lè jẹ́ àgbàfẹ́ àìní àmì-ìṣẹ̀lẹ̀.
Ní ọ̀rọ̀ ayé wa, a lè sọ pé, a ní àwọn èrò tí ó yàtọ̀ nípa ohun tí ó lè fa ìsàlẹ̀ ayé run. Àwọn kan gbàgbọ́ pé wọn ń fa nípasẹ̀ àwọn ìgbésẹ̀ ẹ̀dá-ẹ̀dá, tí àwọn mìíràn sì gbàgbọ́ pé wọn jẹ́ àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí a kò lè ṣàgbà. Bí ó ti wù kí ó rí, ohun tí gbogbo ènìyàn gbọ́ nípa ìsàlẹ̀ ayé run nìkan ni pé, ó jẹ́ àgbàfẹ́ tí ó lè wáyé nígbà àná.
Bẹ́ẹ̀ náà, a lè gbọ́ nípa ìṣan-ilé tí ó ń kókó nínú ìjọba àpapọ̀ kan. Èyí sì túmọ̀ sí pé ìsàlẹ̀ ayé ṣì ń ṣiṣẹ́, àti pé ó ṣeé ṣe kí ó tún fa ìsàlẹ̀ ayé míràn run nígbà àná.
Bí ó ti wù kí ó rí, a kò gbọ́dọ̀ fiyà jẹ́ kí ọ̀rọ̀ ayé àti àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ńlá tí ń ṣẹlẹ̀ báyìí tì wá. A gbọ́dọ̀ máa mọ̀ nípa àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó ń ṣẹlẹ̀, àti pé ó ṣeé ṣe kí a ṣe àwọn ohun tó yẹ láti dá àwọn ara wa sí ààbò.
Nígbà tí a bá ṣe àwọn ohun tó yẹ láti dá àwọn ara wa sí ààbò, a máa súnmọ sí ààbò wa kúrò nínú àwọn àgbàfẹ́ tí ó lè wáyé nígbà àná.
Ká má ṣe fìyà jẹ́ kí ọ̀rọ̀ ayé tì wá, ká sì máa ṣàgbà àwọn ara wa nígbà gbogbo.