Edo Election Update: Results Coming In!
E ku ọpọlọpọ ọ̀rọ̀ tí ó ń lọ káàkiri nipa idibo Ìjọba Ìbílẹ̀ Ẹdo tí ó ṣẹlẹ̀ ní àkókò yìí. Àwọn ẹgbẹ́ òṣèlú mọ́kànlá tí ó dájú tí wọ́n kọ́kọ́ jẹ́ ọ̀rọ̀ ni wọ́n gbágbọ́ pé wọn ní ìrètí dídùn láti gbà ìgbàgbọ́ọ̀ láti ọ̀dọ̀ àwọn àgbà.
Ìwé tí ó Tọ̀ótun (INEC) ti bẹ̀rẹ̀ síí ní kéde àwọn àbájáde láti àwọn ìbílẹ̀ ìdìbò ẹ̀yà à ẹ̀yà. Ní àkókò tí mo ń kọ àpilẹ̀kọ yìí, tí ó jẹ́ nígbàtí àwọn 98% àwọn àbájáde tí wọ́n ti wà ní ilé-iṣẹ́ INEC, àwọn nọ́mbà tí wọ́n ti kà tí ó sì ti dá wa hàn fi hàn pé ẹgbẹ́ òṣèlú All Progressives Congress (APC) ń gba ọ̀pọ̀ àwọn ìdíbò láti ọ̀dọ̀ àwọn àgbà.
Bí ó ti wù kí ó rí, ẹgbẹ́ òṣèlú Peoples Democratic Party (PDP) kò tíì gba àwọn àbájáde wọ̀nyẹn, tí wọ́n sì ti ṣe àbájáde sí INEC láti kọ àwọn àbájáde lọ́wọ́. O gbọ́dọ̀ jẹ́ ìgbà dídùn fún àwọn ọmọ ẹgbẹ́ APC tí ó ba gbàṣẹ́ ní ìgbà yìí, tí wọn sì ń fẹ̀rẹ̀ẹ́ sure pé wọn ni ó máa gba amúgbálẹ̀ wọn.
Tí bá jẹ́ pé o jẹ́ ọmọ ẹgbẹ́ PDP, kí o má ṣe sọ gbogbo ìrètí rẹ̀ rẹ́. Kíá gbé ẹ̀gún rẹ̀ sókè kí o máa gbadura fún ìgbàgbọ́ rẹ̀ láti di ẹni tí ó máa gba amúgbálẹ̀ wọn.
Báwo ni o ṣe rí àbájáde yìí?