Lẹ́yìn tí àwọn ará Ẹdó ṣe ìwádìí wọn ní ọjọ́ ìdìbò ìkọ ìgbìmọ̀, láàrín àwọn ọmọ ẹgbẹ́ ìgbìmọ̀ 17 tó gbɔ̀dɔ̀ wọ́ ipò Gomina, ẹni tí ó gbẹ́ ọ̀pá sọ́wọ́ ni Gomina Gbɔngrọn Godwin Obaseki fún àkókò kejì rẹ̀ ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ilé-iṣẹ́.
Àbájáde ìwádìí kókó ti fi hàn pé Obaseki ti wọ́pọ̀, ṣùgbọ́n àwọn àbájáde tí ó kù, eyiti kò tíì tẹ̀lé, lè yí ìrísí àwọn àbájáde tí a ti kọ́kọ̀ gbà yìí padà.
Ní àkókò yìí, Ẹgbẹ́ Ìdìbò ti Ìjọba Àpapọ̀ (INEC) ti gbà ọ̀pọ̀lọpọ̀ àbájáde sí Iṣẹ́ Títayọ̀ Àbájáde Ìdìbò (IREV).
Àṣeyọrí rẹ̀ lágbà, iṣẹ́ rẹ̀ tí ó ṣe àgbà, àti aáánú rẹ̀ sí àwọn àléébù ni, lẹ́yìn tí ó ti ṣe ìgbàkejì ní ẹgbẹ́ PDP.
"Mo fẹ́ fún àwọn ènìyàn mí ní Ẹdó láǹfààní láti fún àwọn ara wọn ní àgbà. Mo fẹ́ fún àwọn ènìyàn mí ní Ẹdó láti mọ́wó tí wọn ń ṣiṣẹ́," Obaseki sọ nígbà tí ó ń gbà ètò àbájáde.
Ìdùbúlẹ̀ rẹ̀, tí ó ṣàgbà, ti jẹ́ àtijúwe ilé-ẹ̀kọ́ rẹ̀ ní Ilé Ẹ̀kọ́ Ègbá Ọ̀rọ̀ Àjùmọ̀pọ̀ ti New York, ilé-ẹ̀kọ́ gíga tí ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ilé-ẹ̀kọ́ tí ó dára jùlọ ní àgbáyé.
Pẹ̀lú àgbà rẹ̀ nínú iṣẹ́-ṣiṣe, Obaseki jẹ́ adarí àgbà fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ilé-iṣẹ́ káràkátà, tí ó pín fún àṣeyọrí rẹ̀ nínú iṣẹ́ ọrò-àgbà.
Nígbà tí ó ń sọ̀rọ̀ nípa àṣeyọrí tirẹ̀, Obaseki fi àyà tí ó yọ sọ pé, "Mo gbàgbọ́ pé ọ̀rọ̀ wa láti ṣé àgbà kún fún àwọn ènìyàn mí ní Ẹdó jẹ́ ọ̀rọ̀ tí a lè gbà gbọ́. Mo gbàgbọ́ pé àwọn ẹni tí ó dìbò fún mi gbàgbọ́ pé ọ̀rọ̀ yìí jẹ́ ọ̀rọ̀ tí m lè ṣe láti fi ṣe àgbà kún fún wọn."
Nígbà tí a bá ń fi àwọn ẹ̀tọ̀ rẹ̀ wé, ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn tí ó fẹ́ ipò Gomina sọ pé àbájáde igbà kejì tí ó gbà láti ọ̀dọ̀ àwọn ará Ẹdó, jẹ́ iṣẹ́jú tí ó kún fún àgbà, tí yóò gbà wọ́n lọ́wọ̀ inú àṣìṣe tí wọ́n ti ní nígbà àgbà kejì tí wọ́n sọ nínú àgbà ẹ̀kọ́ wọn.
"Inú mi dùn láti ta kòkò fún ìkọ ìgbìmọ̀ ìkẹfà kejì. Mo gbàgbọ́ pé ọ̀rọ̀ wa láti ṣe àgbà kún fún àwọn ènìyàn mí ní Ẹdó ni ọ̀rọ̀ tí a lè gbà gbọ́, "Obaseki sọ."
"Ṣùgbọ́n, mo nífẹ́ẹ́ láti sọ pé, àgbà kún fún àwọn ènìyàn mí ní Ẹdó kò ní ṣẹ̀ṣẹ̀ tẹ̀ lé, ṣùgbọ́n rírántí àwọn ọ̀rọ̀ tó sàn ju àwọn tó burú lọ."