Barki jumi aburo mi, nitoripe ọrọ tó n tẹlẹ̀ nínú Edo news yìí gbòógì gbòógì gan, ẹni tí kò bá gbọ́ ọ lẹ́yìn ọ̀rọ̀ tó gbà, a gbọ́dọ̀ dára púpọ̀ láti gbọ́ ọ́ ṣùgbọ́n kò ní dára tó ẹni tó gbọ́ ọ́ ní kété, esé kan náà ni kí èmi tó kọ ọ̀rọ̀ yìí tó gbọ́ ọ́ rárá, nitori tó jẹ́ pé, ọ̀rọ̀ tó wọ̀pọ̀ nínú ẹ̀rò mi tí mo kọ sísí, ọ̀rọ̀ náà kò lẹ̀ gbà mí láyè láti kọ ọ̀rọ̀ rere tó yẹ kí n kọ̀.
Gbogbo ọ̀rọ̀ tó wà nínú nǹkan tó wà fún wa lónìí yìí jẹ́ ọ̀rọ̀ tó dára, ó wu mi gan, ṣùgbọ́n ọ̀rọ̀ tó wà nínú àyà mi tí n fẹ́ sọ yìí, kò gbà mí láyè sísí láti fi ọ̀rọ̀ àyà yìí kọ àpilẹ̀kọ yìí.
Nígbà tí ó tó ọ̀pẹ́ ọ̀jọ́ méjì tí ó kọjá yìí, mo rí i pé, ó yẹ kí n kọ àpilẹ̀kọ yìí, ṣùgbọ́n mo kò rí tí mo ti lè gbà láti fi kọ ọ́, nitori ẹ̀rò tí mo ní nínú ọ̀kàn mi púpọ̀, ó sì ga jù lọ́lá gbogbo nǹkan tó wà lónìí yìí.
Látàrí ẹ̀rò tó ga jù tó wà nínú ọ̀kàn mi yìí, ó ń fa mí láti máa kọ àwọn àpilẹ̀kọ tó dára tí àwọn ènìyàn náà lè ní ìdùnnú sí, tàbí àpilẹ̀kọ tí ó lè máa tọ́ ọmọ ilẹ̀ yìí ní èrò ódòdo rere tó yẹ.
Bákan náà ni mo kò ní gbàgbé ọ̀rọ̀ tó wà nínú ọ̀kàn mi tí mo ti sọ náà tó jẹ́ pé, kò yẹ kí n gbàgbé àṣà, ìṣe àti àgbà táwọn ọ̀jẹ̀ àgbà wa tí ó tọ̀jẹ̀ sí orílẹ̀-èdè yìí kọ́ wa.
Nítorí náà, gbogbo nǹkan tó wà nínú orí mi yìí, àti ọ̀rọ̀ tó wà nínú ayà mi yìí, kò fún mi ní àgbà láti máa kọ ìròyìn dùdù tí kò yẹ, tó sì máa bu ìrùn wá sórí orúkọ̀ ìlú, orúkọ̀ àgbà, orúkọ̀ ọ̀rọ̀ àti orúkọ̀ nǹkan míì tó wà nínú àyíká orílẹ̀-èdè yìí.
Mo rí i pé, ọ̀rọ̀ rere tí n kọ yìí kò ní dùn sí ọ̀rọ̀ tó wà nínú ọ̀rọ̀ tó kọjá, ṣùgbó́n a gbàgbé ọ̀rọ̀ tó kọjá, tí a wá gbọ́ ọ̀rọ̀ tó wà nínú àpilẹ̀kọ yìí, ó máa tún gbà wa lérò.
Kò sí ọ̀rọ̀ tó ga tó àpilẹ̀kọ yìí, bàbá àgbà kan ń sọ fún mi pé, gbogbo nǹkan tó wà lónìí yìí tí ó sọ̀rọ̀ nípa orílẹ̀-èdè yìí, kò máa tọ̀ ọ́ síbi tó fẹ́ lọ.
Nitorí náà, tí ọ̀rọ̀ yìí bá kọ́ ẹ̀kọ́ fún ẹ, ó máa kọ́ ẹ̀kọ́ fún àwọn ọ̀mọ́ yín fún ọ̀rọ̀ ọ̀jọ̀-iwájú, àti àwọn ọ̀mọ́ àwọn ọmọ́ yín náà, nitori àkókò tí a wà yìí, kò yẹ kí a máa rọ̀ọ̀rọ̀ yọ́ sí nǹkan tó jẹ́ ọ̀rọ̀.
Ẹ̀gbà ò gb'àágbe kí a kò tó ẹ̀gba, ilẹ̀-ìwàsi ni a fi ń gbe ilẹ̀-ìtà, Ọlọ́run gbà wá.
Ẹbọ̀n dáadaa tìi ń gbédẹ, ẹ̀kẹ̀ ò ní jẹ́ ẹni, òní mìílà, olọ́̀run ọ̀dọ̀ mi ò sí fẹ́ mi, ọ̀run ọ̀dọ̀ mi ò sì fẹ́ mi, èmi ò mọ ibi tí èmi ti ń lọ.
Ọ̀rọ̀ bá tuntun láéláé, ọ̀rọ̀ ló ń bá, ọ̀rọ̀ lo ń kún, tí àá bá sá le ń fẹ́ ṣe ọ̀rọ̀, à á fẹ́ ọ̀rọ̀ yìí ṣẹ́ kúrò lórí àgbà àti àyà. Ṣùgbọ́n ọ̀rọ̀ ló gbà wá lórí àyà.
Ọ̀rọ̀ bá tuntun láéláé ṣùgbọ́n ènìyàn tó gbà á láyè, ló dà bí ẹni tó ní ọmọ.
Ọ̀rọ̀ ló gbà wá, ọ̀rọ̀ ló sì mu wá, tí a bá ti le ń fẹ́ ṣe ọ̀rọ̀, à á fẹ́ ọ̀rọ̀ yìí ṣẹ́ kúrò lórí àgbà àti àyà. Ṣùgbọ́n ọ̀rọ̀ ló gbà wá lórí àyà.
Nígbà tí mo gbọ́ ọ̀rọ̀ yìí, mo gbàgbé gbogbo nǹkan tó wà ní ayé mi, tí mo sì wá ní ìdùnnú nínú ọ̀kàn mi púpọ̀.
Mo wò sí ibí tí ọ̀rọ̀ tó gbà mí yìí ti ń wá, nitoripe mo ń fẹ́ mọ́ ọ̀rọ̀ rere tó gbà mí.
Mo wo òkè, òkè náà kò dáhùn mí, mo wo ìsàlẹ̀, ìsàlẹ̀ náà kò dáhùn mí, mo wo àwọn ibìkan, àwọn ibìkan náà kò dáhùn.
Mo wá sọ fún ọkàn mi pé, "Ẹ ku ọrẹ mi, ṣẹ ni mo ṣàlàyé fún rẹ pé, ọ̀rọ̀ rere tó gbà mi yìí kò wá láti òkè, kò sì wá láti ìsàlẹ̀, kò sì wá láti àwọn ibìkan náà, ọ̀rọ̀ rere tó gbà mi yìí, láti ọ̀run ni ó wá," ọkàn mi náà kò dáhùn mí.
Nígbà náà, mo wá sọ fún èrò tí ó wà nínú ọ̀kàn mi pé, "Ẹ ku mi èrò mi, ṣẹ ni mo ṣàl