Ee o ranti bi won ti fi Muriel o?




Mo gbɔ́ nígbà tí mo wà ní ìlú Ìbàdàn pé ó ní ọ̀rọ̀ àgbà kan pé "Bùkátà jẹ́ òníṣó", tó túmɔ̀ sí pé nígbà tí àwọn ènìyàn bá nílò ohun kan, wọn á wá máa wá ọ̀ràn tó kéré jù lọ tí wọn lè gbá ohun náà. Èyí sì jẹ́ òtítọ́ pátápátá, gẹ́gẹ́ bí èmi ti rí i.
Mo kò lè fún ọ̀rọ̀ yìí ní àlàyé tó kúnjúléyé ju èyí lọ, bí kò ṣe tí mo bá lo àpẹẹrẹ́ kan tí ó ṣẹlẹ̀ sí mi ní ọdún to kọjá. Mo ń gbé ní òyìnbó ilẹ̀ nígbà tí ó ṣẹlẹ̀, tí mo sì rí ìṣẹ́ kan tí mo fẹ́ láti gbà. Mo náà sí rí omo Yorùbá kan tí ó ti gbé ní ilẹ̀ náà fún ọ̀pọ̀ ọdún. Mo kọ̀wé sí i tí mo sì tọ́rọ́ pé ó gbɔ́ mi láti mọ̀ nípa ìgbàgbọ́ rẹ̀. Ó sì yàn mí láti wá sí ilé rẹ̀ lẹ́yìn ìsìdí.
Nígbà tí mo dé ilé rẹ̀, ó fà mi mọ́ oṣó tí ó lò láti ṣe àgbà. Ó sì sọ fún mi pé àgbà náà ṣiṣẹ́ tí ó dàgbà jùlọ tí ó ti rí rí, àti pé ó ní ọ̀pọ̀ àwọn ènìyàn tó ti gbà rírí lát'àgbà náà. Mo kò gbàgbọ́ rẹ̀ rere tí mo sì ní èrò pé ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó ṣèwè jẹ́, ṣugbọn ó sọ fún mi pé ó lè fi àgbà náà ránṣé sí ọ̀rọ̀ rere kan sí mi tí ó bá nílò.
Mo kò ní èrò pé mo nílò rẹ̀, ṣugbọn tí mo bá tó, mo sọ fún ọkọ̀ mi pé mo fẹ́ lọ sí ilé ọmọ Yorùbá náà kí ó wá gbà a mi láti gbà ìṣẹ́ tí mo fẹ́. Nígbà tí ó gbọ́ ọ̀rọ̀ mi, ó wá máa rìn káàkiri ilé nígbà tí ó ń máa yọ́ ojú. Mo wá bi i pé kí nìdí tí ó fi ń rìn káàkiri, ó sì sọ fún mi pé ó ń wá àgbà.
Mo wá máa fi ọ̀rọ̀ ṣe ẹnì ó fún ọkọ̀ mi, tí mo sì sọ fún u pé mi kò gbà gbọ́ irú àwọn ohun wònyí. Mo náà sì gba u láwọn ohun tó ṣẹlẹ̀ nígbà tí mo wà ní ilé omo Yorùbá náà. Àmọ́ ó tún sọ fún mi pé ó gbàgbɔ́ pé àgbà náà ṣiṣẹ́, àti pé ó fẹ́ láti lọ gbà á.
Mo kò ní àgbà, tí mo sì sọ fún ọkọ̀ mi pé kò sí ohunkóhun tí ó lè ṣe. Nítorí náà, ó wá sọ fún mi pé ó máa lọ sí ọjà tí ó máa tún retí rí ọ̀rọ̀ rere tó tún rí. Àmọ́ kẹ́ mi ṣe rí nígbà tí ó gba ọ̀rọ̀ rere náà nígbà tí ó lọ sí ọjà kẹ́rè kan ní òpin ọ̀ràn náà. Mo rí i bí ó ṣe ń wá nǹkan kan láti bọ̀ ó sí, tí ó sì wá fún mi ní ọ̀rọ̀ rere náà nígbà tí ó rí i.
Mo wá yọ̀ fún ọjọ́ ìgbàgbọ́, tí mo sì gbà ìṣẹ́ náà ní ọjọ́ méjì lẹ́yìn náà. Mo kò gbà gbọ́ pé àgbà ni ó jẹ́ ohun tí ó fà á, ṣugbọn mo mọ̀ pé ọ̀rọ̀ rere náà ni ó jẹ́ olùrànlọ́wọ́. Àmọ́ tí mo bá tó, n kò gbàgbé pé "Bùkátà jẹ́ òníṣó", tí mo sì tipa báyìí mọ̀ pé èyí ni ó jẹ́ òtítọ́.