Emdee Tiamiyu




Emi ni Emdee Tiamiyu, ọkọrin ọmọ ilẹ̀ Yorùbá ní orílẹ̀-èdè Nàìjíríà. Mo ti kọrin nígbà tí mo wà ní ọmọdé, ṣugbọn mo kò bẹ̀rẹ kíkọrin gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ àìgbàgbé fún àwọn ọgbọ̀ọ̀rùn ọ̀rẹ́ títí di ọdún 2019.

Orin mi jẹ́ iyatọ̀ àgbà, tí ó ní àwọn ohun tí ó ní ìbámu pẹ̀lú àṣà ilẹ̀ Yorùbá àti àwọn ìrírí wa gẹ́gẹ́ bí ọmọ ilẹ̀ Yorùbá ní orílẹ̀-èdè Nàìjíríà. Mo gbàgbọ́ pé orin le jẹ́ ọ̀pá àyà fún àwọn ènìyàn, kí ó sì ràn wọ́n lọ́wọ́ láti ṣe ìdàgbàsókè nípa rírán wọn létí àwọn orí ilẹ̀ wọn àti àwọn ohun ìní tó wọ́pọ̀ wọn. Ìgbàgbọ́ yìí ni ó ń darí orin mi.

Nígbà tí mo kọrin nípa àṣà Yorùbá, mo máa ń lo àwọn ohun èlò tí ó jẹ́ ti àṣà Yorùbá, bíi àwọn ọ̀rọ̀ Yorùbá, àwọn òwe Yorùbá, àti àwọn ohun ọ̀rọ̀ Yorùbá. Mo tun máa ń lo àwọn oníròyìn tí ó jẹ́ ti àṣà Yorùbá, bíi àwọn àlùfáà àti àwọn obìnrin àgbà. Mo gbàgbọ́ pé ṣíṣe bẹ́ ń fi àwọn orin mi mọ́ àgbà wa ó sì ń jẹ́ kí àwọn ènìyàn ó lè mọ́ sí àgbà wa.

Mọ́lẹ̀bí mi jẹ́ àgbà tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà. Orin mi jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà tí ó ní ìbámu pẹ̀lú àwọn àṣà àti àwọn ìrírí ti àwọn ènìyàn Yorùbá. Mo gbàgbọ́ pé orin mi le jẹ́ ọ̀pá àyà fún àwọn ènìyàn, kí ó sì ràn wọ́n lọ́wọ́ láti ṣe ìdàgbàsókè nípa rírán wọn létí àwọn orí ilẹ̀ wọn àti àwọn ohun ìní tó wọ́pọ̀ wọn.