Europa League: Iya Agba ti N bẹ̀ru




Ké ẹ má bẹ̀rù ṣùgbọ́n jẹ́ ẹ̀lérù! Europa League, ìdíje bọ́ọ̀lù tí ń gbẹ̀yìn lórílẹ̀ Yúróòpù, ti bẹ̀rù ṣíṣẹ̀. Lọ́dún tó kọjá, Mánchestẹ̀r Yúnáítìdì (Manchester United) gbà adúgbò naa létí ìgbà míràn, ṣùgbọ́n àwọn ẹgbẹ́ mìíràn lè ṣe yálà tí ó tóbi jùlọ ní àkókò yii.

Òràn àkọ́kọ́ tó yẹ́ kí á kà jẹ́ Arsenal. Àwọn Gunners ń bẹ̀rù àkókò gbogbo nínú àwọn ìdíje tó gbẹ̀yìn. Ní àkókò tí ọ̀rọ̀ náà bá jẹ́ Europa League tàbí Champions League, Arsenal máa ń gbẹ̀yìn. Ṣùgbọ́n ní àkókò yìí, àwọn ní ẹgbẹ́ rẹ̀ tó dara, pẹ̀lú Bukayo Saka, Gabriel Jesus àti Martin Ødegaard. Tí wọ́n bá lè tọjú ẹgbẹ́ wọn jẹ́, wọ́n jẹ́ ìdàgbàsókè fún àṣeyọrí.

Ẹgbẹ́ mìíràn tó yẹ́ kí á kà ni Barcelona. Àwọn catalans gbà Europa League ní 2017, ṣùgbọ́n wọ́n kù síbẹ̀ láti gbà á lẹ́ẹ̀kàn síi. Ní àkókò yìí, wọ́n ní ẹgbẹ́ tó lágbára, pẹ̀lú Robert Lewandowski, Pedri àti Gavi. Wọ́n tún ní Xavi Hernández gẹ́gẹ́ bí olùkọ́ àgbà, ẹni tí ó rí ẹgbẹ́ rẹ̀ tó ṣàgbà. Tí Barcelona bá lè ṣetọ́jú ẹgbẹ́ wọn jẹ́ láì ní àbùkù, wọ́n jẹ́ ẹgbẹ́ tó nira lórílẹ̀ Yúróòpù.

Ẹgbẹ́ ọ̀tún tó yẹ́ kí á kà jẹ́ Juventus. Ògbọ́rà-ẹ̀rọ ti Ìtálì gbà Europa League ní 1977, ṣùgbọ́n wọ́n kù síbẹ̀ láti gbà á lẹ́ẹ̀kàn síi. Ní àkókò yìí, wọ́n ní ẹgbẹ́ tó lágbára, pẹ̀lú Dusan Vlahovic, Federico Chiesa àti Ángel Di María. Tí Juventus bá lè ṣetọ́jú ẹgbẹ́ wọn jẹ́ láì ní àbùkù, wọ́n jẹ́ ẹgbẹ́ tó nira fún ẹgbẹ́ kankan tó bá tako wọn.

Pẹ̀lú àwọn ẹgbẹ́ tó lágbára tó ń bẹ̀rù Europa League ní àkókò yìí, ọ̀rọ̀ náà máa jẹ́ ohun tí a máa ń gbádùn. Wọ́n ń sọ pé Europa League jẹ́ ègbé ìjẹ́wọ́ tí ó ṣe pàtàkì, ṣùgbọ́n ní àkókò yìí, ó di ohun tó ń gbọ̀ngbọ̀n jùlọ tí a ti rí látìgbà tí ó bẹ̀rẹ̀.

Tí ọ̀rọ̀ bá kan àwọn ẹgbẹ́ míràn lórílẹ̀ Yúróòpù, wọ́n nílò láti ṣe iṣẹ́ wọn daradara. Tí àwọn kò bá ṣe bẹ́ẹ̀, wọ́n lè gbà òun tí wọn kò retí láti àwọn ẹgbẹ́ tó lágbára tó ń bẹ̀rù Europa League ní àkókò yìí.