Farooq Oreagba




Ni ile iṣẹ́ kan ti mo ṣiṣẹ́ rí, ọ̀rọ̀ gbɔ́ngbɔ́n ti ṣeé sọ lórí bí àwọn ọ̀rọ̀ díẹ̀ ṣe le ṣe ìyípadà tó tóbi. Ọ̀rọ̀ wọ̀nyí ni "Ẹ̀mí ọ̀rọ̀ inú ọkàn." Mo rò pé ó tó àkókò fún wa láti kókó gbà pé ọ̀rọ̀ ọkàn wa ni ó dá wá sí iṣẹ́. Lóòótọ́, nipa pé gbogbo ohun tí a ṣe ni ó kọ́kọ́ ti bẹ̀rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí èrò inú ọkàn.

Nítorí náà, tí àìní rẹ̀ bá jẹ́ èyí tí ó túbọ̀ súnmọ sí ọ̀rọ̀ ọkàn rẹ̀, ìgbà gbogbo ni ó máa rí ọ̀rọ̀ rẹ̀. Ìdí nìyẹn tí a ó fi máa gbọ́ ọ̀rọ̀ bíi, "Nígbà tí ìgbà rẹ̀ bá tó ó máa ṣẹlẹ̀," "Ohun gbogbo tó bá jẹ́ tiè lẹ̀, ó máa ṣẹlẹ̀," "Iṣu tí ọ̀wọ́ àgbà kò gbɔ́n, ọ̀wọ́ ọ̀dọ́ kò gbɔ́n," "Eni tí ó bá fi ọ̀rọ̀ gbá ọ nílé, ó máa fí ọ̀tọ̀ gbé ọ̀rọ̀ náà mọ́ rẹ̀ lọ síta." Gbogbo àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí jẹ́ àpẹẹrẹ tó dájú tí ó fi hàn pé ó jẹ́ ohun tó fẹ́ràn pé ohun nítorí tí ó bá jẹ́ èyí tí ó wà nínú ọkàn wa, ó ní nírìírí láti ṣẹlẹ̀.

Nígbà tí mo bá kọ́kọ́ gbọ́ ọ̀rọ̀ yìí, mo máa ṣe inú mi lù, mo sì máa rò pé, "Ìyẹn kò lè jẹ́ òtítọ́, ohun tí ó yẹ kó kọ́kọ́ ṣe ni láti ṣiṣẹ́ kára kìka, mọ̀ràn gbà, àti gbígbadura. Ṣùgbọ́n bí mo ṣe bẹ̀rẹ̀ sí gbọ́ ọ̀rọ̀ yìí nígbà míràn míràn, ó sì bẹ̀rẹ̀ sí dá mi lójú pé ó gbọ́dọ̀ jẹ́ òtítọ́ láìsí àní-àní, mo sì pinnu láti wá gbìyànjú rẹ̀.

Ṣùgbọ́n ó ṣeé ṣe kí èrò míì tó kọjá èyí tí mo kọ́ yìí wà. Ó lè jẹ́ ohun tí ó ṣẹlẹ̀ ní ayé tí ó fi jẹ́ pé ọ̀rọ̀ gbɔ́ngbɔ́n yìí ṣe kókó àyà mi tóbi. Ọ̀rọ̀ gbɔ́ngbɔ́n yìí ni ó kọ́ mi pé irú ọ̀rọ̀ tí mo bá gbọ́ ni ó máa ṣẹlẹ̀ sí mi. Ó kọ́ mi pé máa gbẹ́kẹ́lè ní inú ọkàn mi, máa rí ìgbà gbogbo bíi pé gbogbo ohun tí mo bá ń ṣe gbọ́sẹ̀ ni ó máa ṣẹlẹ̀ sí mi. Ó kọ́ mi láti máa ṣàgbà pé gbogbo nǹkan tó rere àti tó dára tí ó wáyé lágbàáyé ni mo jẹ. Ó kọ́ mi pé kí n máa gbà gbọ́ pé mo lè ṣe àṣeyọrí nínú ohun gbogbo tí mo bá ṣe, kí n máa rí i pé ara mi dara, àti pé mo ni ọ̀rẹ̀ fún gbogbo ẹ̀dá ọlọ́run.

Ó sì kọ́ mi pé nígbàkigba tí mo bá le ṣe gbogbo èyí, nìkan náà ni tí gbogbo ohun tí mo bá fẹ́ nígbà gbogbo yóò máa ṣẹlẹ̀ sí mi. Lónìí, mo lè sọ fún ọ pé gbogbo ohun tí mo ti fẹ́ nígbà gbogbo ni mo ti gba, àti pé gbogbo ohun tí mo bá ṣe gbọ́sẹ̀ ni ó máa ṣẹlẹ̀ sí mi. Nítorí náà, bí ìgbàgbọ́ bá wà, gbogbo ohun ṣeeṣe.

Mo mọ́ pé ó rọrùn láti sọ gbogbo èyí, ṣùgbọ́n mo wa láti máa kìlò fún ọ pé ó ṣòro láti ṣe. Ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ òtítọ́ pé ó ṣeeṣe. Láìsí àní-àní, ó ṣòro láti gbẹ́kẹ́lè ní inú ọkàn rẹ̀ nígbà tí ohun gbogbo tí ó wà ní àyíká rẹ̀ bá ń fi hàn pé ó yẹ kó má gbàgbọ́ òun. Ṣùgbọ́n, èyí ni o jẹ́ ṣíṣe nǹkan tí ó ṣòro tó ga jùlọ.

Tí o bá fẹ́ di ọ̀rẹ̀ fún ara rẹ̀, tí o bá sì fẹ́ gbà gbogbo ohun tí o tilẹ̀ fẹ́ nígbà gbogbo, o gbọ́dọ̀ bẹ̀rẹ̀ nípa gbígba gbọ́ ọ̀rọ̀ rẹ̀ àti gbígba gbọ́ ọkàn rẹ̀. O gbọ́dọ̀ bẹ̀rẹ̀ nípa rírántí pé gbogbo ohun tí o bá ń ṣe gbọ́sẹ̀ ni ó máa ṣẹlẹ̀ sí ọ. O gbọ́dọ̀ bẹ̀rẹ̀ nípa gbàgbọ́ pé o lè ṣe àṣeyọrí nínú ohun gbogbo tí o bá ṣe. O gbọ́dọ̀ bẹ̀rẹ̀ nípa gbàgbọ́ pé ara rẹ̀ dara, àti pé o ni ọ̀rẹ̀ fún gbogbo ẹ̀dá ọlọ́run.

Nígbà tí o bá ṣe gbogbo èyí, nìkan náà ni tí àwọn ohun gbogbo tí o bá fẹ́ nígbà gbogbo yóò máa ṣẹlẹ̀ sí ọ.