Fisayo Soyombo




Fisayo Soyombo, ɗan jarida ɗan Najeriya ne mai bincike da kuma ɗan kafa na FIJ. Tsohon editan The Cable ne.

Soyombo ya yi aiki a fagen bautar da batun laifuka da cin hanci a Najeriya da Afirka. Ya ta shafe kwanaki biyar a cikin sel ɗin ƴan sanda don binciken halin da ake ciki.

Aikin Soyombo ya haifar da manyan sauye-sauye a Najeriya, ciki har da kama kwamishinan ƴan sanda mai rashawa da kuma fallasa tallan motocin da ake kera.

Soyombo ya sami yabo da yawa don aikinsa, ciki har da lambar yabo ta CNN na ɗan jarida na Afirka na shekara da lambar yabo ta Wole Soyinka na ɗan jarida na shekara a Najeriya.

Shi ne ɗan Najeriya ne na farko da ya sami lambar yabo ta Knight International Journalism Award, lambar yabo da ake bai wa ɗan jarida wanda ya yi ficewa a aikinsa na ɗan jarida na duniya.

Soyombo memba ne na Hukumar Kula da Kafafen Yaɗa Labarai ta Afirka ta Kudu, kuma ɗan majalisar shawara na Ƙungiyar Ɗan Jarida Mai Bincike ta Duniya.

Aikin Soyombo yana da mahimmanci a Najeriya, inda lafiyawa da cin hanci suka zama ruwan dare.

Bincikensa ya taimaka wajen fallasa cin hanci a cikin ƴan sanda, bangaren shari'a, da kuma wasu sassan gwamnati.

Aikin Soyombo ya kuma taimaka wajen haɓaka wayar da kan jama'a game da lafiyawa da cin hanci a Najeriya.

Soyombo ya yi wa mutane da yawa a Najeriya wahayiyyar shiga harkar jarida.

Shi ne misali na yadda ɗan jarida ɗaya zai iya yin tasiri a kan al'umma.