Gúyànà: Ìlú àgbà tí ó ní àkójọ àwọn ohun àgbà àgbà




Gúyànà jẹ́ orílẹ̀-èdè tí ó ní àwọn ohun àgbà àgbà tí ó pọ̀ tó, tí ó mú kí ó jẹ́ ibi àgbà fún àwọn tí ó fẹ́ láti ṣàgbà. Pẹ̀lú àwọn igbo tí ó tobi, àwọn odò tí ó ṣe pàtàkì, àti àwọn ẹ̀yà tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà, Gúyànà ni ohun kan fún gbogbo ẹni.

Awọn igbo ti o tobi

Gúyànà jẹ́ orílẹ̀-èdè tí ó ní àwọn igbo tí ó tobi jùlọ ní agbègbè, tí ó dà bí ẹ̀yà àgbà tí a ṣe kọ́. Igangan tí ó tobi jùlọ, Igangan Iwokrama, jẹ́ igbo alãgà ti ó ní ìló̟pọ̀ àwọn ẹranko àgbà, àwọn ọ̀rọ̀, àti àwọn odò. Àwọn igbo àgbà mìíràn ní Gúyànà ni Igangan Kanuku àti Igangan Essequibo.

Awọn odò tí ó ṣe pàtàkì

Gúyànà tun jẹ́ orílẹ̀-èdè tí ó ní àwọn odò tí ó ṣe pàtàkì púpọ̀, tí ó pèsè àgbà tí ó dára jùlọ fún àwọn tí ó fẹ́ ṣàgbà. Odò Essequibo jẹ́ odò tí ó tobi jùlọ ní Gúyànà, tí ó ṣiṣẹ́ fún mílí mílí 630. Àwọn odò àgbà mìíràn ni Odò Demerara àti Odò Berbice.

Ẹ̀yà tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà

Àwọn ẹ̀yà tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà ní Gúyànà jẹ́ ẹ̀yà tí ó kọ́ àwọn ohun àgbà àgbà tí wọ́n kɔ́ láti ọ̀dọ̀ àwọn ìran. Àwọn ẹ̀yà tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà àgbà jẹ́ ẹ̀yà Wai-Wai, Makushi, àti Patamona.

Àkójọ àwọn ohun àgbà àgbà

Gúyànà jẹ́ ibi abẹ́ fún àwọn ohun àgbà àgbà tó pọ̀, tí ó fún àwọn àgbà lágbàlágbá ohun tí wọn máa gbà. Àwọn díẹ̀ nínú àwọn ohun àgbà àgbà tí ó gbà ní Gúyànà ni:

  • Arapaima
  • Payara
  • Tarpon
  • Gilbak
  • Redtail
Ohun tí ó ṣe pàtàkì tí ó gba àgbà dé Gúyànà

Tí o bá ń gbá àgbà ní Gúyànà, ó ṣe pàtàkì láti gbé àwọn ohun díẹ̀ tó ṣe pàtàkì pẹ̀lú rẹ:

  • Àṣọ tí ó gbóná
  • Ṣoogun
  • Àdágbà oko
  • Afẹ̀
  • Òògùn ìjàra
Àwọn ibi tí ó tóójú àgbà ní Gúyànà

Àwọn ibi tí ó tóójú àgbà ní Gúyànà pọ̀, tí kò sí ibi tí ó tóbi jùlọ ju ibi tí ó tóbi jùlọ lọ. Díẹ̀ nínú àwọn ibi tí ó tóójú àgbà tí ó gbà ní Gúyànà ni:

  • Iwokrama
  • Kanuku
  • Essequibo
  • Rupununi
  • Pakaraimas
Ilé ìtura àti ibi ìmọ̀

Gúyànà jẹ́ ibi abẹ́ fún àwọn ilé ìtura àti ibi ìmọ̀ púpọ̀, tí ó pèsè àgbà ẹ̀kọ́ fún àwọn tí ó fẹ́ kọ́ nípa ìgbà àgbà. Díẹ̀ nínú àwọn ilé ìtura àti ibi ìmọ̀ àgbà tí ó gbajúmọ̀ ní Gúyànà ni:

  • Yunifásítì Gúyànà
  • Ilé Ìtura Ìrìn-Àjò àti Ìgbà Àgbà Iwokrama
  • Yunifásítì Kanuku
Èrò tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ọ̀rọ̀

Gúyànà jẹ́ orílẹ̀-èdè tí ó ní àwọn ohun àgbà àgbà tí ó pọ̀. Pẹ̀lú àwọn igbo tí ó tobi, àwọn odò tí ó ṣe pàtàkì, àti àwọn ẹ̀yà tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà, Gúyànà ni ohun kan fún gbogbo ẹni. Tí o bá ń gbá àgbà, Gúyànà yẹ ki ó jẹ́ ibi tí o kọ́kọ̀ lọ sí.