GERD: Ìgbàtí Oorun Pa Máa Ń Lágbára




Àwọn ènìyàn púpọ̀ ni wọ́n ń jà pẹ̀lú àìsàn tí a mọ̀ sí GERD, èyí tí ó túmọ̀ sí *Gastroesophageal reflux disease*. Àìsàn yìí ń ṣẹ̀ ṣẹ̀, àní ó lè ṣẹ̀ gidigidi, tó bá wọnú e, tí ó sì ń ṣẹ̀ tó bẹ́̀ẹ̀, ó tún lè sọ rẹ di arùn tó burú já, tí a lè máa rí i gbàjẹ́ sí ara rẹ̀ rí.

Kí ni GERD?

GERD jẹ́ àìsàn tí ó ń ṣẹ̀ nígbàtí àgbàdo ìjẹ̀ẹ́ kan tí ó wà nínú ọ̀rùn rẹ̀ bá ń ṣí gbòòrò, tí ó sì ń jẹ́ kí àgbàdo tí ó ti jẹ́, ìyẹn oúnjẹ àti omi, bá ń padà bọ́ sí ọ̀rùn. Àgbàdo yìí ló ń ṣe tí ó máa ń fa àgbà, tí ó sì ń ṣe gbogbo ara jẹ́ jẹ́.

Àwọn Àmì Ìṣẹ̀ GERD

  • Àgbà tí ó máa ń ṣẹ̀, tí ń tòun tòun
  • Gbogbo ara tí ó máa ń jẹ́ jẹ́
  • Àwọn aisan ilé ìṣu
  • Àìmọra gbogbo ara
  • Àílépà

Àwọn Ìdí GERD

Lóòótọ́, ó pọ̀ púpọ̀ gan-an àwọn ohun tí ó lè fa GERD, àmọ́ àwọn tí ó wọ́pọ̀ jùlọ ni:

  • Jíjẹ́ oúnjẹ tí ó ní èrò tó pọ̀, bíi ọ̀pẹ́, ṣókóólátì, àti àwọn oúnjẹ mìíràn tí ó ní èrò
  • Mímú àwọn ọ̀ti tí ó ní àwọn kẹ̀míkal tí ó máa ń kọ awọn àgbàdo ọ̀rùn
  • Ṣíṣe ìṣẹ́ tí ó máa ń fa àdàkọ, bíi gbígbà ẹ̀rù àti gbígbà àwọn ohun mìíràn
  • Àìsàn tí ó fa tí àgbàdo ìjẹ̀ẹ́ ṣí gbòòrò
  • Àgbàdo méjeji tí ó ní agbára, tí ó lè máa fa ọ̀rùn padà sí ọ̀rùn
  • Àgbàdo tí ó ká, èyí tí ó lè fa tí àgbàdo ó ṣí gbòòrò

Àwọn Àgbàáṣẹ GERD

Bí ó bá ti ṣàìṣẹ́ ni kò sí ojúṣe tó fi yẹ ká fọ́ àìsàn GERD fún, nitori ó lè gbɔ̀dɔ̀:

  • Fa kí àgbàdo ìjẹ̀ẹ́ ṣí gbòòrò gẹ́lẹ́, èyí tí lè fa ọ̀rùn padà sí ọ̀rùn
  • Fa àjẹ́ré àgbàdo ìjẹ̀ẹ́
  • Fa àrùn kánkérì ọ̀rùn

Àwọn Ìṣètò GERD

Bí ó bá ti ṣàìṣẹ́ ni kò sí ojúṣe tó fi yẹ ká fọ́ àìsàn GERD fún, nitori ó lè gbɔ̀dɔ̀:

  • Àwọn ìgbàgbọ́ ara ẹni: Yípadà àwọn ìgbàgbọ́ ara ẹni, bíi dídì oúnjẹ tí ó rere, dídì díẹ̀díẹ̀, kíkúrò nínú àwọn àìṣododo, àti ṣíṣe ìṣẹ́
  • Àwọn òògùn: Lóòótọ́, ó pọ̀ púpọ̀ gan-an àwọn òògùn tí ó lè ran ọ́ lọ́wọ́ láti ṣàgbà áìsàn GERD, tí ó sì ń kọ àgbàdo ìjẹ̀ẹ́, tí ó sì ń dẹ́ àgbà
  • Ìṣàfihàn: Bí ó bá di pé àwọn òògùn àti àyípadà àwọn ìgbàgbọ́ ara ẹni kọ́ ni àìsàn GERD, ó lè yẹ ka rí oníṣàfihàn kan fún ìṣàfihàn

Ìpè fún Ìgbàtòyì

Bí ó bá ti ṣàìṣẹ́ ni kò sí ojúṣe tó fi yẹ ká fọ́ àìsàn GERD fún, nitori ó lè gbɔ̀dɔ̀:

  • Hùwà tó yẹ láti rí i pé àgbàdo ìjẹ̀ẹ́ kò sí
  • Dídì díẹ̀díẹ̀
  • Yípadà àwọn oúnjẹ tí ó mú àìsàn yí
  • Dídì oúnjẹ ní àkókò tó tó
  • Kíkúrò lára àwọn àìṣododo
  • Láti ṣíṣe ìṣẹ́
  • Láti ṣe àgbẹ́rù
  • Láti sú ilé ìṣu wọ̀ ní gbogbo ìgbà
  • Láti jẹ́ omi tó pọ̀
  • Láti gbàṣẹ fún oníkẹ́rawó ìlera rẹ̀

Bí ó bá ti ṣàìṣẹ́ ni kò sí ojúṣe tó fi yẹ ká fọ́ àìsàn GERD fún, nitori ó lè gbɔ̀dɔ̀:

  • Kò sí àìsàn tó lọbí ènìyàn: Ọ̀pọ̀ àwọn ènìyàn ni wọ́n ń jà pẹ̀lú àìsàn GERD, tí wọ́n sì ń gbàgbé gbàgbé, tí wọ́n sì ń gborí lágbára
  • Àìsàn tí ó lè gbàá: GERD jẹ́ àìsàn tí ó lè gbàá, tí a sì lè ṣàgbà rẹ̀ láìgbàfẹ́ mọ́
  • Ìfìgbà làgbára: Tí ó bá jẹ́ pé o ní èrò pé o ní àìsàn GERD, ó yẹ kí o rí onídàgbàgbá àìsàn, oníṣàfihàn, tàbí oníkẹ́rawó ìlera kan.